Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Khải Orchids Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Vườn Cà phê Quỳnh VT Vườn Hiển vinh VT
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Kết quả từ 1 tới 4 trên 4

Ðề tài: Lan hài đỏ quí hiếm nhất VN

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Nguyễn Phi Long
    Thanks
    98
    Thanked 202 in 94 P

Wink Lan hài đỏ quí hiếm nhất VN

au nhiều năm nghiên cứu, Phân viện sinh học Đà Lạt đã công bố kết quả trên cho TS vào sáng qua 16-8. Các nhà khoa học đã lấy một mẫu ở đoạn phát hoa trên cuống hoa của cây lan hài đỏ tìm kiếm từ rừng hoang ở vùng Bác Ái, tỉnh Ninh Thuận để cho vào ống nghiệm.
    Bằng hóa chất và kỹ thuật sinh học, đặc biệt là kỹ thuật gây vết thương trên cây con trong ống nghiệm, các nhà khoa học đã cho cây lan hài đỏ sinh trưởng vô tính rồi đưa ra ngoài thành công. Không chỉ sống được ở môi trường tự nhiên, sau gần hai năm hàng trăm cây từ ống nghiệm này đã sống mạnh mẽ trong một vườn khảo nghiệm của phân viện dưới tán rừng thông và trổ hoa khá lộng lẫy, ấn tượng.
    Được biết, lan hài đỏ là loài lan đặc hữu của rừng Việt Nam, tên khoa học Paphiopedilum delenatii, được thế giới công nhận một giống hài nhiệt đới cực kỳ quí hiếm và có giá trị thương mại rất cao, từng gây chấn động ở giới chơi lan châu Âu lẫn Mỹ. Theo tài liệu lan thế giới, khoảng năm 1913 cây lan hài đỏ VN đã được đưa về Pháp bởi những quân nhân Pháp tham chiến ở VN, người đầu tiên sở hữu nó là ông Delenat.

Từ đó, mãi đến hơn 70 năm sau không ai còn thấy loài lan này ở rừng VN. Đến năm 1993 người ta đã phát hiện lan hài đỏ ở vùng rừng giáp ranh giữa Ninh Thuận và Khánh Hòa và lập tức bị bán đứng cho nước ngoài. Những kẻ đầu cơ ngay sau đó đã xúi cư dân nghèo khai thác ồ ạt đến sạch nhẵn.

Nhà sinh học uy tín ở Đà Lạt, tiến sĩ Dương Tấn Nhựt, nói thành công trên cứu lan hài đỏ quí hiếm này thoát khỏi nguy cơ tuyệt diệt ở VN, mở ra cơ hội nuôi trồng qui mô xuất khẩu ra bên ngoài, và đặc biệt nhất là “đòi lại tên!” sau gần 90 năm người Pháp “cầm nhầm”.

2. The Following 2 Users Say Thank You to tieulongvn For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Hải Đăng
    Thanks
    1
    Thanked 9 in 3 P
    húc mừng các bác đã nhân giống vô tính và bắt đầu đưa ra trồng khảo nghiệm.
    Nhưng lại một lần nữa phải đính chính lại với các nhà khoa học về Lan hài hồng Paphiopedilum delenatii

Anh e chơi lan chẳng lạ gì với giống hài này. Tờ không biết ở nơi khác bán thế nào chứ ở Nam Định tớ bị bóp cổ với giá 20k/cây trưởng thành (ko nhầm với hài ráp nhé).
    Các nhà khoa học chịu khó ra ngoài học tập thực tế, nhất là các anh em trên diễn đàn về hoa lan thì đã chẳng phải nổ to về nghiên cứu chậm chạp của mình như vậy. Tham khảo anh em thôi cũng có được bao nhiêu kinh nghiệm quý giá, đâu cần cứ phải viện nghiên cứu mới oai.

4. The Following 4 Users Say Thank You to haidang_tran For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Đỗ Trí Hiếu
    Thanks
    100
    Thanked 268 in 160 P
    Trích Nguyên văn bởi haidang_tran Xem Bài viết
    Chúc mừng các bác đã nhân giống vô tính và bắt đầu đưa ra trồng khảo nghiệm.
    Nhưng lại một lần nữa phải đính chính lại với các nhà khoa học về Lan hài hồng Paphiopedilum delenatii

Anh e chơi lan chẳng lạ gì với giống hài này. Tờ không biết ở nơi khác bán thế nào chứ ở Nam Định tớ bị bóp cổ với giá 20k/cây trưởng thành (ko có chậu về tự trồng và ko nhầm với hài ráp nhé).
    Các nhà khoa học chịu khó ra ngoài học tập thực tế, nhất là các anh em trên diễn đàn về hoa lan thì đã chẳng phải nổ to về nghiên cứu chậm chạp của mình như vậy. Tham khảo anh em thôi cũng có được bao nhiêu kinh nghiệm quý giá, đâu cần cứ phải viện nghiên cứu mới oai.
    Bạn haidang_tran cấy mô được hài hồng? Tuyệt quá.

Các bạn tham gia cho vui www.facebook.com/nhungnguoiyeuhoa

6. The Following 1 Users Say Thank You to dotrihieu For This Useful Post:
    Thành Viên Tích Cực
    Tên:
    hien dang tam tru Q3 HCM
    Thanks
    2.136
    Thanked 1.054 in 528 P
    ó lẽ bạn nhầm giữa hài hồng và hài đỏ! hài đỏ ngoài tự nhiên gẩn như ko còn,hài hồng thì vẫn còn khai thác nhưng sl rất ít!
    Trích Nguyên văn bởi haidang_tran Xem Bài viết
    Chúc mừng các bác đã nhân giống vô tính và bắt đầu đưa ra trồng khảo nghiệm.

Anh e chơi lan chẳng lạ gì với giống hài này. Tờ không biết ở nơi khác bán thế nào chứ ở Nam Định tớ bị bóp cổ với giá 20k/cây trưởng thành (ko nhầm với hài ráp nhé).

0906.721676 - 01693.976768

CẨN THẬN KẺO.....VÌ MÊ LAN! KAKA

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề