Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Phong Lan tài Tử Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT
Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Trang 2/2 ĐầuĐầu 12
Kết quả từ 10 tới 17 trên 17
Like Tree1Likes

Ðề tài: Cách ươm hạt Olive!

Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Nguyễn Văn Hoàng
    Thanks
    2.903
    Thanked 1.986 in 975 P
    Trong quá trình lai tạo, cây olive đã cho trái to và không đắng, vì thế người ta dùng nó cho thức ăn. Nhân giống cây để giữ được tình trạng như cây mẹ bằng cách cắt cành để giâm đó cháu!

Ồ, thật là kì lạ. Cháu vẫn còn nhiều thắc mắc về hạt của nó khi gieo lại có thể trở lại trạng thái nguyên thủy. Vì không biết rõ cơ chế của nó, nên có lẽ cháu sẽ hỏi thêm cậu bạn học Công Nghệ Sinh Học của cháu. Có lẽ cậu ấy sẽ giải thích sâu thêm 1 chút để cháu có thể rõ hơn. Cháu cám ơn bác Bonhe, dù sao đây cũng là 1 điều mới rất thú vị mà bác kể lại cho cháu nghe để học hỏi. Hihi.

Olive có nhiều loại với lá khác nhau. Ở đây, có loại lá to và loại lá nhỏ. Loại lá nhỏ làm bonsai sẽ thích hơn vì nó tương ứng với kích thước cây trong chậu. Dù sao, nếu biết cách làm, thì loại lá lớn cũng sẽ thành nhỏ lại! Olive là một trong những loại cây làm bonsai rất đẹp!!

Hình này cho thấy loại lá nhỏ. Olive lá của nó mọc đối xứng với nhau. Nhánh cũng sẽ mọc đối xứng nhau ----> chú ý điều này để huấn luyện olive thành bonsai. Tôi đang có một cây olive prebonsai loại khổng lồ, hôm nào sẽ làm một chủ đề cho nó.

Wow, thật là tuyệt, cái lá nhỏ và độ dày của lá thật hấp dẫn bác ạ. Kiểu này sắp tới mệt rồi bác ạ. Mất ngủ triền miên đây ạ.

À, hôm rồi, có nhờ cô Lienson mang về cho hội Lá Kim một số cành olive, chắc Trunghongmon đã giâm rồi. Hi vọng sống, thì sau này mọi thành viên của hội sẽ có phần đó! ;-)

Dạ, cháu k là thành viên của hội nên chỉ xem cho biết là tốt lắm rồi ạ. Nhà cháu nhỏ xíu, ban công đã kín ngẹt hết Orchid và hoa thân thảo như Dạ Yên Thảo - Petunia. Cháu chỉ gieo hạt lấy kinh nghiệm chứ hiện giờ cháu không dám dành quá nhiều thời gian cho cây cối vì cháu đang chuẩn bị tốt nghiệp đại học rồi ạ.

Hoàng - VnPower.

Trích Nguyên văn bởi Trunghongmon Xem Bài viết
    Trông có vẻ như cây Olive là 1 loại cây khá dễ trồng và nhanh phát triển phải không anh Bonhe ? Em nói điều đó vì em có thấy qua 1 cái ảnh này , chất trồng hình như không lầm được trồng bằng trấu nung và mùn dừa !?

Chất trồng đơn giản quá anh Trung ạ ^_^. hihi...thế này thì đỡ công chăm sóc ^_^.

2. The Following 3 Users Say Thank You to vnpower For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    Lê Tấn Xuân
    Thanks
    757
    Thanked 3.653 in 726 P
    hia sẻ cùng các bạn 2 cây Olive của tôi

Cây có gốc to này là quà củ một người bạn ở Sacramento (Ca) tặng còn đang nuôi (các nhánh còn nhỏ quá so với gốc)

4. The Following 8 Users Say Thank You to xuân lê For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    ngốc
    Thanks
    59
    Thanked 205 in 90 P
    Để chi to và hợp với gốc chắc lâu lắm đây

T-P

6. The Following 2 Users Say Thank You to Thông Ngốc For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Xuân
    Thanks
    253
    Thanked 427 in 178 P
    Trích Nguyên văn bởi Thông Ngốc Xem Bài viết
    Để chi to và hợp với gốc chắc lâu lắm đây
    góp ý : Bạn này nói chuyện với bác lớn mà nói trống không khó nghe quá nha !

8. The Following 4 Users Say Thank You to Bonsaime For This Useful Post:
    Super Moderator
    Tên:
    Tuan
    Thanks
    10.058
    Thanked 21.654 in 5.259 P
    Ồ, thật là kì lạ. Cháu vẫn còn nhiều thắc mắc về hạt của nó khi gieo lại có thể trở lại trạng thái nguyên thủy. Vì không biết rõ cơ chế của nó, nên có lẽ cháu sẽ hỏi thêm cậu bạn học Công Nghệ Sinh Học của cháu. Có lẽ cậu ấy sẽ giải thích sâu thêm 1 chút để cháu có thể rõ hơn. Cháu cám ơn bác Bonhe, dù sao đây cũng là 1 điều mới rất thú vị mà bác kể lại cho cháu nghe để học hỏi. Hihi.
    Nếu cháu biết gì mới, nhớ cho tôi hay nha. Cám ơn trước!

Dạ, cháu k là thành viên của hội nên chỉ xem cho biết là tốt lắm rồi ạ. Nhà cháu nhỏ xíu, ban công đã kín ngẹt hết Orchid và hoa thân thảo như Dạ Yên Thảo - Petunia. Cháu chỉ gieo hạt lấy kinh nghiệm chứ hiện giờ cháu không dám dành quá nhiều thời gian cho cây cối vì cháu đang chuẩn bị tốt nghiệp đại học rồi ạ.

Đúng rồi, lúc này cháu nên tập trung vào học cho tốt, để tốt nghiệp; sau này, có việc làm ổn định rồi, lúc đó tha hồ mà bỏ thời gian rảnh cho cây cảnh cũng không muộn đâu!

Trích Nguyên văn bởi caytamxuan Xem Bài viết
    góp ý : Bạn này nói chuyện với bác lớn mà nói trống không khó nghe quá nha !
    Có thể bạn đó không biết tuổi tác của bác Xuân Lê nên mới viết vậy thôi!
    Bonhe

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

10. The Following 6 Users Say Thank You to bonhe For This Useful Post:
    Super Moderator
    Tên:
    Tuan
    Thanks
    10.058

Cháu chào bác Xuân, gốc cây này thấy đã quá ạ! Nếu cây này của cháu, cháu sẽ thả xổng các nhánh phía trên cho thân chúng mau lớn ---> tiến hành cắt tỉa ngắn lại (olive rất dễ nhẩy chồi non ở phía dưới chỗ cắt, ngay cả khi phần này đã lâu năm). Gốc này nếu tiến hành tạo bộng cho nó thì thật là hết xảy, cháu nghĩ vậy!
    Bonhe

12. The Following 5 Users Say Thank You to bonhe For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    ngốc
    Thanks
    59
    Thanked 205 in 90 P
    háu chào bác Bonhe, bác cho cháu hỏi, hạt olive này nếu chưa dùng tới thì bảo quản sao ạ, để ngăn mát tủ lạnh hay nhiệt độ phòng bình thường ạ
    Vì như hạt thông thì để ngăn mát rồi, à mà hạt sồi bảo quản kiểu nào ạ

T-P

Super Moderator
    Tên:
    Tuan
    Thanks
    10.058
    Trích Nguyên văn bởi Thông Ngốc Xem Bài viết
    Cháu chào bác Bonhe, bác cho cháu hỏi, hạt olive này nếu chưa dùng tới thì bảo quản sao ạ, để ngăn mát tủ lạnh hay nhiệt độ phòng bình thường ạ
    Vì như hạt thông thì để ngăn mát rồi, à mà hạt sồi bảo quản kiểu nào ạ
    Chào Thông Ngốc,
    1. Hạt olive cần cho vào bao phong bì ----> đóng kín miệng phong bì ---> cho vào tủ lạnh (không phải ngăn đá) để trữ.
    2. Hạt sồi cách bảo quản tôi đã nói Cách ươm hạt sồi (oak).
    Bonhe

15. The Following 7 Users Say Thank You to bonhe For This Useful Post:
Trang 2/2 ĐầuĐầu 12

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề