Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Free Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Free Free
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Trang 3/6 ĐầuĐầu 12345 ... cuốicuối
Kết quả từ 19 tới 27 trên 51
Like Tree2Likes

Ðề tài: Các loại bệnh thường gặp ở Phong Lan

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Tạ Hồng Vân
    Thanks
    852
    Thanked 721 in 333 P

Re: Các loại bệnh thường gặp ở Phong Lan

ảm ơn bạn Lanrungmientay đã nhiệt tình chỉ dẫn.Bữâ nay mưa quá tôi chưa đi mua thuốc cho lan.Nhà chỉ có Cooc 85.Do nóng lòng nên cách đây 3 ngày tôi có phun theo liều trên bao bì,mấy ngày nay theo dõi thấy chưa có lá nào bị thêm.Mai hết mưa tôi sẽ ghé mua loại thuốc bạn hướng dẫn.Tôi cũng nghĩ nó bị bệnh rồi.Vì thay đổi môi trường đột ngột quá.Chậu giả hạc này người ta nuôi khá lâu rồi (Đã dài khoảng 45cm) nhưng gởi từ ngoài bắc vào nên nó bị Shok nhiệt chăng?

Muốn biết phải hỏi
    Muốn giỏi phải học

Thành Viên Tích Cực
    Tên:
    Đỗ Ngọc Thơ
    Thanks
    2
    Thanked 1.794 in 880 P

Re: Các loại bệnh thường gặp ở Phong Lan

ô Vân mến, cô cắt bỏ lá bệnh đi cô. Sau đó thì dừng tắm mưa khoảng 2 tuần để tưới phân và phục hồi cho nó. Giả hạc thích bón phân lắm cô ạ. Cháu nghĩ nó thiếu vi lượng thôi, cô cho nó ít B1 hoặc nhà cô có vitamin 3B thì xài đỡ vài ngày mưa cũng ko sao. Chúc cô khỏe, cây thì mau lại sức cô nhé.

3. The Following 1 Users Say Thank You to yeulanrung For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Trâm
    Thanks
    35
    Thanked 42 in 20 P
    hờ mọi người xem giúp bệnh của lan dendro này. Mặt trên của lá nhìn vẫn bình thường, nhưng mặt dưới của lá dường như bị lõm vô, chổ lõm màu trắng, có những chấm nhò màu đỏ nằm rải rác xung quanh. Khi ta lấy tay chà sát qua thì những chấm màu đỏ tan mất. Mình nghĩ những chấm đỏ này chắc là rầy quá. Không biết có đúng không nhưng giờ thì bệnh này lan gần hết vườn Dendro nhà mình rồi. Những cây dendro bị bệnh ko lớn nổi. Mình đã mua thuốc tím về phun nhưng ko ăn thua. Nhờ mọi người xem và chỉ giáo giúp với. Xin cám ơn trước.

5. The Following 1 Users Say Thank You to letram For This Useful Post:
    Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    22.209
    Thanked 30.687 in 8.871 P
    * Một số tác nhân gây hại trong mùa mưa mà có rất nhiều anh em gặp phải , nhờ các bác hướng dẫn thêm cách phòng và trị !

1. Ốc siêu nhỏ ( loại ốc này nhỏ hơn đầu cây chân nhang , 1/3 loại ốc xoắn )

2. Nấm gây thối nhũn ở đầu hoa lan

Nhờ các anh hướng dẫn và tư vấn cách phòng trị . Xin cảm ơn

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

7. The Following 2 Users Say Thank You to Trunghongmon For This Useful Post:
    Thành Viên Tích Cực
    Tên:
    Đỗ Ngọc Thơ
    Thanks
    2
    Thanked 1.794 in 880 P
    Trích Nguyên văn bởi letram Xem Bài viết
    Nhờ mọi người xem giúp bệnh của lan dendro này. Mặt trên của lá nhìn vẫn bình thường, nhưng mặt dưới của lá dường như bị lõm vô, chổ lõm màu trắng, có những chấm nhò màu đỏ nằm rải rác xung quanh. Khi ta lấy tay chà sát qua thì những chấm màu đỏ tan mất. Mình nghĩ những chấm đỏ này chắc là rầy quá. Không biết có đúng không nhưng giờ thì bệnh này lan gần hết vườn Dendro nhà mình rồi. Những cây dendro bị bệnh ko lớn nổi. Mình đã mua thuốc tím về phun nhưng ko ăn thua. Nhờ mọi người xem và chỉ giáo giúp với. Xin cám ơn trước.

Chào bác letram, cây denro của bác đang bị nhện đỏ tấn công toàn diện. Tình hình này bác nên mua thuốc sâu, loại có ghi trên nhãn là đặc trị nhện đỏ, về pha chung với chất bám dính hoặc với nước rửa chén 1 lượng loãng. Sau đó tiến hành phun vào chiều tối. 1 tuần phu 2 lần. Phun trong 2 tuần là khỏi. Bác chú ý đến nhiệt độ và độ ẩm trong vườn nhé. Vườn ẩm thì ít có nhện đỏ, vườn bị khô thì hay có nhện đỏ. Mùa nắng bác nên phun ngừa cho cây nhé. Phan Thiết mùa này cũng còn rất nắng. Vài điều cùng bác.

9. The Following 5 Users Say Thank You to yeulanrung For This Useful Post:
    Thành Viên Tích Cực
    Tên:
    Đỗ Ngọc Thơ
    Thanks
    2
    Thanked 1.794 in 880 P
    Trích Nguyên văn bởi hhtrung Xem Bài viết
    * Một số tác nhân gây hại trong mùa mưa mà có rất nhiều anh em gặp phải , nhờ các bác hướng dẫn thêm cách phòng và trị !

Vườn a Trung thì thuộc loại điều kiện khí hậu tốt nên ko dám phát biểu gì. Vấn đề ốc sên nếu có ít chậu thì bắt cho vui, còn nhiều quá thì a pha thuốc rầy loãng, chiều tối xách chậu nhúng qua nước thuốc chừng 1 phút là tiêu hết. Dùng đạt nhất lúc có mưa to xong, lúc đó ốc bò ra nhiều do ẩm độ cao.
    Trường hợp thối ngọn hoa, ko biết có phải do va đập giữa nhành hoa và các cây xung quanh hay ko nhưng nói chung là a treo chậu thoáng ra 1 chút sẽ hạn chế hiện tượng này rất nhiều. Vài điều cùng anh.

11. The Following 3 Users Say Thank You to yeulanrung For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Hoa Lan Tiền Giang
    Tên:
    Thái Châu
    Thanks
    268
    Thanked 647 in 140 P
    Trích Nguyên văn bởi hhtrung Xem Bài viết

Vậy thì dùng chiêu hai trong một đi bác Trung !!! ốc cũng là thành phần góp sức cho bệnh thối nhũn trong mùa mưa,
    vì những vết cạp lăm nhăm,tạo ra vết thương,bệnh tấn công vào đó .
    - Chạy mua thuốc nấm Ridomil ,xịt liên tục trong 4 lần ,cách nhau 4 ngày (theo hướng dẫn SD)
    -Trong thành phần chất phụ gia và hoạt chất Metalaxyl trong thuốc Ridomil những dạng ốc nhỏ không sống nỗi ,do bị "xông hơi"loại này.
    Hai trong Một là như thế này:
    1-Ngừa và trị một số bệnh thối trên cây,trên hoa...
    2-Sau khi phòng ngừa và trị bệnh cho cây xong,ốc chết chỉ còn vỏ.
    3- Thời gian sau bóp vỏ ốc trong chậu nhiễn ra ,cây có thêm nguồn vôi đáng kể.
    Tong trường hợp cây bênh nhiều và ốc cũng nhiều ,Trung nên xịt lập lại như trên,sau khi ngưng 2 tuần, rất mong có kết quả như ý Trung.Chúc sức khỏe.

13. The Following 3 Users Say Thank You to thaichautg For This Useful Post:
    Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    22.209
    Thanked 30.687 in 8.871 P
    Trích Nguyên văn bởi thaichautg Xem Bài viết

Vậy thì dùng chiêu hai trong một đi bác Trung !!! ốc cũng là thành phần góp sức cho bệnh thối nhũn trong mùa mưa,
    vì những vết cạp lăm nhăm,tạo ra vết thương,bệnh tấn công vào đó .
    - Chạy mua thuốc nấm Ridomil ,xịt liên tục trong 4 lần ,cách nhau 4 ngày (theo hướng dẫn SD)
    -Trong thành phần chất phụ gia và hoạt chất Metalaxyl trong thuốc Ridomil những dạng ốc nhỏ không sống nỗi ,do bị "xông hơi"loại này.
    Hai trong Một là như thế này:
    1-Ngừa và trị một số bệnh thối trên cây,trên hoa...
    2-Sau khi phòng ngừa và trị bệnh cho cây xong,ốc chết chỉ còn vỏ.
    3- Thời gian sau bóp vỏ ốc trong chậu nhiễn ra ,cây có thêm nguồn vôi đáng kể.
    Tong trường hợp cây bênh nhiều và ốc cũng nhiều ,Trung nên xịt lập lại như trên,sau khi ngưng 2 tuần, rất mong có kết quả như ý Trung.Chúc sức khỏe.

Em cảm ơn anh Thái Châu , em sẽ tìm mua thuốc Ridomil này về trị nó ! chứ không thì qua mùa nưa chắc lan nhà còn xương không !

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537

15. The Following 3 Users Say Thank You to Trunghongmon For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Trần Việt Hữu
    Thanks
    59
    Thanked 71 in 38 P
    ạn mua loại thuốc diệt ốc (dạng viên như là các viên) về rải khu vực thấy ốc thường xuất hiện, thuốc có mùi thơm dẫn dụ ốc đến ăn, chỉ 1 đêm là bạn thấy nó chết thảm thương luôn

17. The Following 2 Users Say Thank You to uthuu For This Useful Post:
Trang 3/6 ĐầuĐầu 12345 ... cuốicuối

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề