Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Free Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Free Free
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Trang 2/4 ĐầuĐầu 1234 cuốicuối
Kết quả từ 10 tới 18 trên 35

Ðề tài: Tưới Nước Và Bón Phân cho Vanda & Mokara.

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Nguyen Thanh Phong
    Thanks
    737
    Thanked 1.255 in 530 P

Re: Tưới Nước Và Bón Phân cho Vanda & Mokara.

Trích Nguyên văn bởi hotieuduy Xem Bài viết
    Đung roi đo bạn beboosg, bạn phun B1+phân ra rễ hoặc đơn giản bạn tăng thêm độ ẩm sẽ kích
    thích cây ra rễ nhanh, mình cũng đang kích vanda ra rễ nè,bạn pha loãng phun hằng ngày sẽ thấy
    hiệu quả nhanh hơn ,hoặc bạn tưới nước vo gạo cũng cho KQ tương tự,à mà bạn trồng lan gì vậy nhỉ?
    Hiện tại, mình chỉ có trứng bướm ah. hihi, sẽ sưu tầm những loại khác nữa. hihi

Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    21.941
    Thanked 30.193 in 8.720 P

Trích Nguyên văn bởi beboosg Xem Bài viết
    anh ơi vậy orchid mình xài B1 vẫn có tác dụng kích ra rễ hả anh?
    Câu hỏi của dân tập sự Phong nhỉ !!!! hihi dapdau

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

Thành Viên Mới
    Tên:
    hồ tiểu duy
    Thanks
    0
    Thanked 8 in 7 P

h mà anh Trung ,cho em hỏi là vanda mình xịt 6-30-30 bao lâu thì mới ra chồi hoa vậy anh? em đọc trên mạng là phải thay đổi nhiệt độ và ánh sáng thì cây sẽ ra hoa chứ chưa có nhà khoa học nào chứng minh thay đổi nồng độ cũng như thành phần phân bón sẽ tác động đến sự ra hoa của lan vì lan sống trong rừng nên hầu như phân bón không thay đổi
    Trời ơi,nhức cái đầu

4. The Following 1 Users Say Thank You to hotieuduy For This Useful Post:
    Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Tường
    Thanks
    307
    Thanked 2.403 in 1.171 P

Trích Nguyên văn bởi hotieuduy Xem Bài viết
    Ah mà anh Trung ,cho em hỏi là vanda mình xịt 6-30-30 bao lâu thì mới ra chồi hoa vậy anh? em đọc trên mạng là phải thay đổi nhiệt độ và ánh sáng thì cây sẽ ra hoa chứ chưa có nhà khoa học nào chứng minh thay đổi nồng độ cũng như thành phần phân bón sẽ tác động đến sự ra hoa của lan vì lan sống trong rừng nên hầu như phân bón không thay đổi
    Trời ơi,nhức cái đầu
    hihi.thành phần phân bón trong sao không thay đổi bạn nhỉ?
    khí hậu trong rừng nóng ẩm ánh sáng ít là điều kiện cho một số loài nấm mốc phát triển, chúng vận động theo chu kì mùa nên nó chết đi tạo nguồn di dưỡng cho lan thêm vào đó là cây chủ nếu vào mùa sinh trưởng thì nước và cái này không biết gọi đúng không là "mồ hôi" của nó cũng khác nhau.
    nên có một số người trồng lan, họ thường lấy rêu tại rừng nơi xuất xứ của cây lan đó về trồng chung với giá thể khác để cây không bị " lạ" ( đó là một số kinh nghiệm mình học được từ 1 số bác trồng lan tại Hà thành)

6. The Following 1 Users Say Thank You to minhnhattung For This Useful Post:
    Thành Viên Mới
    Tên:
    hồ tiểu duy
    Thanks
    0
    Thanked 8 in 7 P

hào bạn ,mình cám ơn bạn nhiều,rất vui được làm quen với bạn, thành phần phân bón nghĩa
    là tỷ lệ N-P-K hầu như không thay đổi trong năm,phân bón có thể gia tăng do những xác chết hữu

Hầu như các loài lan rừng cần phải có mùa nghỉ tức là mùa khô,đó là một cơn sốc của thiên nhhên kích thích lan ra hoa đó bạn ,thành phần phân bón chỉ là yếu tố phụ ,mình có đọc bài viết như sau:
    có người đưa ý kiến là định dùng thuốc kích thích ra bông. Theo tôi hiểu,kích thích ra bông và kích thích ra phát hoa là 2 phạm trù hoàn toàn khác nhau

1- kích thích ra phát hoa

tiến trình nầy thuộc về tác động cơ học [tác động từ bên ngoài]. Trong tự nhiên,tác động nầy phần lớn do thời tiết [mưa, khô, ẩm, cháy, lạnh v.v...]. Việc ra bông còn tuỳ thuộc vào tuổi của cây, sự thích nghi của từng chủng loài.

a- tiến trình phát triển

- giai đoạn đầu còn nhỏ, cây chỉ việc hấp thu dinh dưỡng; chuyển chúng thành năng lượng để phát triển toàn thân.

b- tiến trình phát dục

sau khi đã đầy đủ nội lực, cây sẽ chuyển sang phát dục; tiến trình phát dục được kích động từ bên ngoài [do tự nhiên hoặc nhân tạo]

c- làm thay đổi trạng thái

sau khi nội lực sung mãn, gặp sự tác động từ bên ngoài [thường là khô]; cây sẽ ngừng phát triển toàn thân, chuyển sang phát dục [phát triển phát hoa do gây sốc-giảm nước]. Nếu không có tác động gây sốc, cây sẽ chỉ lo phát triển toàn thân; không tạo phát hoa.

2- kích thích ra bông

tiến trình nầy thuộc về hoá học [phân bón], hoá chất được bổ sung có tính chất tăng lực; giúp cây đẩy mạnh tiến trình ra bông [ra nhiều bông hoặc lâu tàn-tuỳ chất liệu được bổ sung].

thuốc kích thích ra bông chỉ là yếu tố phụ; chúng chỉ có tác dụng tăng lực cho tiến trình gây sốc.
    :mim:

8. The Following 1 Users Say Thank You to hotieuduy For This Useful Post:
    Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Tường
    Thanks
    307
    Thanked 2.403 in 1.171 P

ất đồng ý với ý kiến của bạn.battay:

Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    21.941
    Thanked 30.193 in 8.720 P

- Thay đổi môi trường gậy sốc cho lan cũng là 1 cách kích thích hoa bạn ha ! nhưng dễ hư hại cây do môi trường thay đổi , như cháy lá ...

- TÀi liệu bạn đưa ra khá tương đối đầy đủ cho cây lan rừng ! nhưng cây vanda hầu như đa số là lan lai nên sử dụng cách gây sốc cũng chưa hẳn là tốt ! Van da dùng thuốc kích thích hoặc sau khi cây phát triển đủ sức tự ắt sẽ ra hoa là điều không khó với Vanda !!!

Đây là minh chứng cây Vanda nhà tôi chẳng bao giờ bón phân cho nó hay kích hoa gì nhưng vẫ ra hoa đều đều !

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537

11. The Following 2 Users Say Thank You to Trunghongmon For This Useful Post:
    Thành Viên Mới
    Tên:
    hồ tiểu duy
    Thanks
    0
    Thanked 8 in 7 P

Talking Re: Tưới Nước Và Bón Phân cho Vanda & Mokara.

m cũng biết gây sốc làm cho cây tổn hại nhưng sau đó chúng ta sẽ dưỡng cây lại(kích ra rễ, ra lá mới)
    em để ý thấy các cây vanda và mokara ở các tiệm bán lan đều khô héo rễ và rớt lá chân nhưng vẫn ra hoa
    cách của anh trung là để cây phát triển theo quy luật tự nhiên, có lẽ sẽ an toàn hơn cách gây sốc nhưng thời gian ra hoa sẽ lâu hơn ,cách gây sốc là do nhân tạo chúng ta nhúng tay vào để kích hoa,sau đó sẽ dành thời gian cho cây hồi sức và phát triển lại
    nói chung 2 cách đều có ưu nhược điểm,tùy chủ nhân chọn cho cây của mình^^
    rất vui được trao đổi và trò chuyện với mọi người

Thành Viên Mới
    Tên:
    hồ tiểu duy
    Thanks
    0
    Thanked 8 in 7 P

Talking Re: Tưới Nước Và Bón Phân cho Vanda & Mokara.

hường thì kích vanda ra hoa sẽ ngừng tưới nước khoảng 2-3 tuần sau đó tưới lại kích cây ra hoa nhưng cây sẽ bị tổn hại như héo một số rễ và rớt vài lá chân nghen nhưng sau đó các bạn sẽ dưỡng cây lại cho tốt để chuẩn bị sức cho kì ra hoa sau
    thân

14. The Following 1 Users Say Thank You to hotieuduy For This Useful Post:
Trang 2/4 ĐầuĐầu 1234 cuốicuối

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề