Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Free Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Free Free
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Trang 1/2 12 cuốicuối
Kết quả từ 1 tới 9 trên 10

Ðề tài: nhờ các ae tư vấn cách chăm sóc cẩm tú cầu

Thành Viên Mới
    Tên:
    huyro
    Thanks
    0
    Thanked 0 in 0 P

nhờ các ae tư vấn cách chăm sóc cẩm tú cầu

ình mới chơi hoa nên chưa biết cách chăm sóc cẩm tú cầu,1loaij hoa mà mình rất thích,bác nào biết xin chỉ giáo về đất trồng và cách nhân giống,cam ơn các bác trước............

Thành Viên - Hoa Lan Bình Dương
    Tên:
    cuong
    Thanks
    324
    Thanked 770 in 382 P

Re: nhờ các ae tư vấn cách chăm sóc cẩm tú cầu

đất phải thoáng,cây này không chịu úng.vậy bạn trồng cần thoáng nước không ngập úng nếu không sẽ thối rễ.có thể nhân giống bằng cách dâm cành .Cẩm tú cầu không chịu được nắng trực tiếp, bạn phải dời nó vào bóng râm.khi hoa sắp tàn bạn cần bón phân NPK tổng hợp đầu trâu để cây ra cành mới và nở bông mình chỉ biết vậy .chúc bạn thành công

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

Chẳng Biết Ngày Mai sẽ Ra Sao
    Nếu Có Ra Sao Cũng Chẳng Sao

3. The Following 1 Users Say Thank You to tigondesign For This Useful Post:
    Thành Viên Mua Bán
    ~ 10.03.2015

Tên:
    T.Khoa
    Thanks
    223
    Thanked 2.970 in 1.161 P

Trích Nguyên văn bởi huyo Xem Bài viết
    mình mới chơi hoa nên chưa biết cách chăm sóc cẩm tú cầu,1loaij hoa mà mình rất thích,bác nào biết xin chỉ giáo về đất trồng và cách nhân giống,cam ơn các bác trước............
    Loài hoa này cũng dễ chăm sóc thôi, tuy nhiên để hoa to và màu đậm nên trồng ở khu vực có khí hậu mát mẻ 1 chút như các vùng cao nguyên. Chất trồng tương tự các loài cây hoa cảnh khác, chú ý xịt thuốc nấm vào mùa mưa. Loại này khi ra chồi non rất dễ bị sâu xanh tấn công, nếu phát hiện lá bị cắn thì xịt thêm thuốc trừ sâu.

Nhân giống: cắt 1 đoạn thân già dài 15-20cm, có từ 1 đến 2 mắt, nhúng gốc vào thuốc kích rể sau đó đem giâm vào đất mùn hay mùa dừa - tro trấu. Khoảng 2 tháng sau, khi cây ra rể và đâm chồi non thì đem trồng ra đất hoặc chậu to là đc.

VƯỜN LAN NAM HỒ 93 Hùng Vương P11 Tp Đà Lạt
    ĐT: 0914 931479 email:
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

5. The Following 1 Users Say Thank You to khoagm For This Useful Post:
    Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    22.217
    Thanked 30.730 in 8.885 P

ới bác Khoa khí hậu Đà Lạt thì tồng đâu cũng lên ồi , Trung trồng ở SG với khí hậu nóng nắng thì Trung trồng nó duới giàn hồng môn ( mát 50% ) trồng và chăm sóc bình thường như các loại khác , đúng là không nên cho nó uống quá nhiều nuớc , cách ươm thì dễ , chỉ cần cắt cành đoạn khoản 5 mắt lá ươm là lên ! Nếu tồng ở khí hậu nóng thì không có cách nào làm cho hoa nó to như khí hậu Đà Lạt đâu bạn , hoa chỉ đạt mức độ 50% là giỏi lắm rồi !

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537

Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Tường
    Thanks
    308
    Thanked 2.404 in 1.171 P

ho em nhiều chuyện một chút nha:
    cẩm tú cầu cho hoa màu sắc tùy vào ph trong đất.
    bạn trồng đất có trộn đính sắt sẽ ra hoa màu khác với bình thường, hay pha xa phòng loãng tưới cũng hay

8. The Following 1 Users Say Thank You to minhnhattung For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    Đỗ Bình
    Thanks
    1.462
    Thanked 1.329 in 323 P

Trích Nguyên văn bởi minhnhattung Xem Bài viết
    cho em nhiều chuyện một chút nha:
    cẩm tú cầu cho hoa màu sắc tùy vào ph trong đất.
    bạn trồng đất có trộn đính sắt sẽ ra hoa màu khác với bình thường, hay pha xa phòng loãng tưới cũng hay
    bạn lấy khí đá ở các nơi thợ hàn bỏ ra,cho vào gốc 1 ít sẽ làm đổi màu hoa.

Thành Viên Mua Bán
    ~ 10.03.2015

Tên:
    T.Khoa
    Thanks
    223
    Thanked 2.970 in 1.161 P

Trích Nguyên văn bởi trunghongmon Xem Bài viết
    Với bác Khoa khí hậu Đà Lạt thì tồng đâu cũng lên ồi , Trung trồng ở SG với khí hậu nóng nắng thì Trung trồng nó duới giàn hồng môn ( mát 50% ) trồng và chăm sóc bình thường như các loại khác , đúng là không nên cho nó uống quá nhiều nuớc , cách ươm thì dễ , chỉ cần cắt cành đoạn khoản 5 mắt lá ươm là lên ! Nếu tồng ở khí hậu nóng thì không có cách nào làm cho hoa nó to như khí hậu Đà Lạt đâu bạn , hoa chỉ đạt mức độ 50% là giỏi lắm rồi !
    Đà Lạt khí hậu ưu đãi mà, và đúng như thông tin bác Trung chia sẻ Cẩm tú cầu có thể trồng ra hoa ở xứ nóng, nhưng cỡ bông thì " không thể đòi hỏi" , 50% là quá giỏi rồi.

VƯỜN LAN NAM HỒ 93 Hùng Vương P11 Tp Đà Lạt
    ĐT: 0914 931479 email:

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    huyro
    Thanks
    16
    Thanked 32 in 23 P

ảm ơn các bác,còn điều chỉnh độ ph thì em biết rùi,em chỉ đang phân vân là trồng bằng đất thịt hay la đất cát pha thui,các bác cho em hỏi CTC thường nhân giống vào tầm nào?hay là nhân giống quanh năm?

Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    22.217
    Thanked 30.730 in 8.885 P

Trích Nguyên văn bởi huyro Xem Bài viết
    cảm ơn các bác,còn điều chỉnh độ ph thì em biết rùi,em chỉ đang phân vân là trồng bằng đất thịt hay la đất cát pha thui,các bác cho em hỏi CTC thường nhân giống vào tầm nào?hay là nhân giống quanh năm?
    Theo tôi nhận thấy thì có thể ươm tất cả các mùa trong năm đều được , nhưng chú ý không nên để chất trồng quá ẩm khi ươm , độ ẩm tương đối và mát ! đất nào cũng có thể dùng được , nhập gia tùy tục , tùy địa điểm mà có chất trồng khác nhau !

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537

13. The Following 1 Users Say Thank You to Trunghongmon For This Useful Post:
Trang 1/2 12 cuốicuối

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề