Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Free Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Free Free
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Trang 1/3 123 cuốicuối
Kết quả từ 1 tới 9 trên 22

Ðề tài: Kỹ thuật trồng mai chiếu thủy

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Nguyen Thanh Phong
    Thanks
    737
    Thanked 1.255 in 530 P

Photopic Kỹ thuật trồng mai chiếu thủy

m lập topic này, nhằm mục đích trao đổi về cách trồng và chăm sóc cho mai chiếu thủy một cách cụ thể. Tuy biết không có gì là cho không cả (free). Tuy nhiên, có cho có nhận, chính vì điều đó mà anh em chúng ta gặp nhau tại nơi đây. Vì vậy, em mong các ACE đã đi trước cùng nhau chia sẻ để anh em mới có thể tự tạo một tác phẩm từ mai chiếu thủy.

Em xin chân thành cảm ơn mọi đóng góp của ACE.

2. The Following 4 Users Say Thank You to beboosg For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Thich Mai Kieng
    Thanks
    21
    Thanked 8 in 5 P

Re: Kỹ thuật trồng mai chiếu thủy

hào Bác!

Thấy bác lập topic này tôi mừng wé, nhưng gì là người đang tìm kiến thức về mai chiếu thủy nên tôi không biết viết gì, mong mọi người góp ít kiến thức để những người như tôi có cơ hội được học hỏi, Thanks

Trân trọng !

4. The Following 2 Users Say Thank You to thichmaikieng For This Useful Post:
    Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    22.209
    Thanked 30.686 in 8.871 P

heo tôi nhận thấy với cây Mai Chiếu Thủy lá lớn hay lá trung thì trồng không khó , kĩ thuật trồng cũng như những loại cây khác , đôi khi còn dễ hơn vì cây Mai chiếu thủy có thể chịu được nước ngập úng chậu mà không chết , hay hạn khô héo cả lá mà cũng không sao !!! Hiện tại tôi có vài cây lá trung và lá lớn cũng chẳng phải chăm sóc gì cho nó mà nó cứ phát triển đều ... vài dòng chia sẻ riêng của tôi ! Điều cần nhất với MCT là nên để nó nơi có nhiều nắng !!!

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

6. The Following 5 Users Say Thank You to Trunghongmon For This Useful Post:
    Vietnamese Conifer Bonsai Club
    Tên:
    Hoàng Đen
    Thanks
    2.593
    Thanked 1.184 in 487 P

ình cũng từng tự tay bứng vài cây MCT lá lớn về trồng (có cây gốc khá to). đến nay cũng hơn năm. và theo mình thấy nó rất dễ sống, sinh trưởng cũng khá mạnh. riêng cây Kim Thanh Mai (cũng thuộc họ hàng với MCT) thì mình đã đóng học phí cho dòng cây này hết một cây:khoc:.
    mình thấy topic này rất hay. vì nguồn cây nguyên liệu rất dồi dào (đặc biệt là miền tây). rất mong mấy bác có kinh nghiệm chia sẽ thêm thông tin.

Hãy nuôi dưỡng ước mơ, đừng nản lòng hay từ bỏ...

8. The Following 3 Users Say Thank You to hoaiemnguyen For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Thich Mai Kieng
    Thanks
    21
    Thanked 8 in 5 P

ác Hương Trung cho mình hỏi cái này nhé :
    nhà mình có cây:
    MCT nu mặt quỷ thân màu đen lá lớn tỉa hết nhánh, cành,
    cao gần 2m
    đường kính thân (gốc khoảng 5 - 6 cm, ngọn khoảng 3 cm)
    ông thợ sửa kiểng nói muốn đưa vào chậu phải cắt bỏ phần ngọn, chỉ để lại thân khoảng 40cm, mình thấy tiếc quá, nhờ bác chỉ giúp tôi chiết ra thành 02 cây được không? thanks

10. The Following 1 Users Say Thank You to thichmaikieng For This Useful Post:
    Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    22.209

Trích Nguyên văn bởi thichmaikieng Xem Bài viết
    Bác Hương Trung cho mình hỏi cái này nhé :
    nhà mình có cây:
    MCT nu mặt quỷ thân màu đen lá lớn tỉa hết nhánh, cành,
    cao gần 2m
    đường kính thân (gốc khoảng 5 - 6 cm, ngọn khoảng 3 cm)
    ông thợ sửa kiểng nói muốn đưa vào chậu phải cắt bỏ phần ngọn, chỉ để lại thân khoảng 40cm, mình thấy tiếc quá, nhờ bác chỉ giúp tôi chiết ra thành 02 cây được không? thanks
    BẠn thử chiết thân xem sao ! chứ MCT cắt nhánh ươm lên thì tôi nghĩ sẽ chiết được, chỉ sợ thân quá già mà thôi !!!

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537

12. The Following 1 Users Say Thank You to Trunghongmon For This Useful Post:
    Tên:
    nam binh
    Thanks
    170
    Thanked 107 in 38 P

+ Chất trồng cho MCT:
    3 phần đất thịt + 1 tro Trấu + 1 cám dừa. 1 Phân bò + 1than tổ ong.(than đã đốt xong).
    + Phòng bệnh :
    Sâu đục thân. ta xịt Regen hoặc Ba sudin. Ba tháng ta xịt 1 lần.
    Trị nấm ta dùng Coc 85. Vì đang là mùa mưa, MCT có rất nhiều rể mền, nên rất nhạy cảm với mưa. Nếu có mưa dầm, ta xem lại chậu có thoát nước tốt không, Nếu ta quên không xem để cho úng nước lá sẽ chuyển sang màu vàng và sẽ die. Vài lời chia sẽ cùng ACE. Là thành viên mới có gì mong các cao nhân chỉ giáo thêm. thanhk.

-=---=-========0----==-=---=-=-o=--=-=-=-=-
    Không Ta, Không người, Tâm như nước lặng.

14. The Following 5 Users Say Thank You to KIMTHANHMAI For This Useful Post:
    Tên:
    Hoàng Đen
    Thanks
    2.593
    Thanked 1.184 in 487 P

ám ơn KIMTHANHMAI chia sẽ! nhìn tên nick mình nghĩ chắc bạn rành về dòng cây này lắm!? mong có cơ hội giao lưu.
    topic này bị trôi xuống lâu quá, bác chủ topic gần đây cũng ít online. hy vọng nó được hâm nóng lại và được trao đổi sôi nổi hơn.

Hãy nuôi dưỡng ước mơ, đừng nản lòng hay từ bỏ...

16. The Following 1 Users Say Thank You to hoaiemnguyen For This Useful Post:
    Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    22.209

Trích Nguyên văn bởi hoaiemnguyen Xem Bài viết
    Cám ơn KIMTHANHMAI chia sẽ! nhìn tên nick mình nghĩ chắc bạn rành về dòng cây này lắm!? mong có cơ hội giao lưu.
    topic này bị trôi xuống lâu quá, bác chủ topic gần đây cũng ít online. hy vọng nó được hâm nóng lại và được trao đổi sôi nổi hơn.
    Chủ topic bỏ chạy mất dép luôn rồi hoaiem , chắc do vợ rầy quá vì tối ngày cứ lo mấy cái cây nên bị cấm cửa luôn hay sao ấy !

0938 506 537

18. The Following 1 Users Say Thank You to Trunghongmon For This Useful Post:
Trang 1/3 123 cuốicuối

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề