Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Phong Lan tài Tử Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT
Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Trang 1/2 12 cuốicuối
Kết quả từ 1 tới 9 trên 15
Like Tree1Likes

Ðề tài: Nên sử dụng loại thuốc gì để phun định kì ngăn ngừa và điều trị nấm bệnh, vi rút cho lan?

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    It's a secret
    Thanks
    14
    Thanked 9 in 5 P

Nên sử dụng loại thuốc gì để phun định kì ngăn ngừa và điều trị nấm bệnh, vi rút cho lan?

hào cả nhà, em đang tìm một số loại thuốc phòng và trị bệnh cho lan nhưng còn ngại vì lo thuốc gây độc cho người. Em trồng lan ngay trên ban công nhà, gió tạt vào phòng nên cũng sợ ảnh hưởng tới sức khoẻ nếu thuốc không lành. Mà không phun thì sớm muộn gì các em ý cũng sinh bệnh mà chết mất.
    Nhờ các bác tư vấn giúp em một vài đầu thuốc phun định kì cho lan có thể ngăn ngừa, điều trị được cả các loại bệnh do nấm và vi rút gây ra thì tốt ạ. Em cảm ơn các bác!

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Sưu tầm Lan rừng có hương thơm
    Thanks
    1.538
    Thanked 1.595 in 674 P
    rước mắt bạn dùng thử DITHANE 85 và ANVIL nhớ pha liều lượng = 1/2 trên bao bì nhé(nếu lo lắng thì xit thử trên 1 chậu trước nha).....chúc bạn có những chậu lan như ý nhé,mến!

LAN VƯỜN BẢO LỘC
    LH : 0909.905.903 - 063.62.61.444 . ĐC: 754b Nguyễn Văn Cừ - Lộc phát - TP. Bảo Lộc -Lâm Đồng.

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    hà hồng khanh
    Thanks
    20
    Thanked 2 in 2 P
    ại sao phải 1/2 liều lượng vậy bạn? như vậy thì có bị lờn thuốc ko vậy.

Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Nguyễn Văn Hoàng
    Thanks
    2.903
    Thanked 1.986 in 975 P
    Trích Nguyên văn bởi cuteobinhduong Xem Bài viết
    tại sao phải 1/2 liều lượng vậy bạn? như vậy thì có bị lờn thuốc ko vậy.
    Liều dùng của nhà sản xuất bao giờ cũng rất đậm, rất mạnh, nên khi dùng 1/2 sẽ giảm ảnh hưởng tới môi trường xung quanh và sức khỏe của bạn. Mình cũng như bạn, nhà ở chung cư, ban công, rất sợ ảnh hưởng nên việc sử dụng thuốc rất cần được xem xét.

Nếu bạn sợ cây bị lờn thuốc thì nên tìm 1 vài loại để luân phiên sử dụng, liều lượng giảm không có nghĩa là sẽ kém hiệu quả. Tất nhiên là khi chỉ sử dụng 1 loại 1 thì khả năng sẽ có những con sẽ có khả năng kháng lại thuốc, gây lờn thuốc, cũng như bạn đi khám bệnh, bác sĩ sẽ k bao giờ cho bạn uống 1 loại 1 hoài hoài được, lờn thuốc là cái chắc . Nếu bạn từng nghĩ tới trường hợp bạn pha quá liều, chết cây ư ?!? Có thể đấy...

Chúc bạn vui vẻ. :)

Thân,

Hoàng - VnPower.

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    tran minh hieu
    Thanks
    5
    Thanked 87 in 49 P
    ếu bạn trồng ít thì khỏi xịt, chẳng sao đâu

0946.37.99.77

Thành Viên.
    Tên:
    fwfwfwffefeeffefe
    Thanks
    581
    Thanked 1.218 in 459 P
    ạn trồng chơi ở khu dân cư thì có thể xịt thế này để khỏi ô nhiễm môi trường, đồng thời cũng đã ngừa được phần lớn bệnh trên lan:
    - Ngừa bệnh: Bio-Green (hoạt chất Chitosan) và Amino Alexin xịt xen kẽ nhau mỗi lần bón phân (trộn chung với phân): đây là các chất điều hòa sinh trưởng có tác dụng kháng bệnh rất tốt và an toàn cho người và động vật.
    - Ngừa côn trùng (nhện đỏ, bọ trĩ,...): Abamectin + SK99 xịt định kì.
    Chúc bạn thành công.
    nhatdungk29qt likes this.

Đinh Vũ Duy
    Mobile: 0983359762.
    Mail :
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

7. The Following 4 Users Say Thank You to mytienorchids For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    Bác Cù
    Thanks
    700
    Thanked 5.883 in 1.876 P
    Trích Nguyên văn bởi Kathy Xem Bài viết
    Chào cả nhà, em đang tìm một số loại thuốc phòng và trị bệnh cho lan nhưng còn ngại vì lo thuốc gây độc cho người. Em trồng lan ngay trên ban công nhà, gió tạt vào phòng nên cũng sợ ảnh hưởng tới sức khoẻ nếu thuốc không lành. Mà không phun thì sớm muộn gì các em ý cũng sinh bệnh mà chết mất.
    Nhờ các bác tư vấn giúp em một vài đầu thuốc phun định kì cho lan có thể ngăn ngừa, điều trị được cả các loại bệnh do nấm và vi rút gây ra thì tốt ạ. Em cảm ơn các bác!
    hôm nay có đọc trên báo hoa cảnh viết về bệnh lá trên hoa lan,phải chăng là bạn ???

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    TN
    Thanks
    126
    Thanked 183 in 108 P
    Trích Nguyên văn bởi mytienorchids Xem Bài viết
    Bạn trồng chơi ở khu dân cư thì có thể xịt thế này để khỏi ô nhiễm môi trường, đồng thời cũng đã ngừa được phần lớn bệnh trên lan:
    - Ngừa bệnh: Bio-Green (hoạt chất Chitosan) và Amino Alexin xịt xen kẽ nhau mỗi lần bón phân (trộn chung với phân): đây là các chất điều hòa sinh trưởng có tác dụng kháng bệnh rất tốt và an toàn cho người và động vật.
    - Ngừa côn trùng (nhện đỏ, bọ trĩ,...): Abamectin + SK99 xịt định kì.
    Chúc bạn thành công.
    Mấy thuốc này ra cửa hàng Thuốc và Bảo vệ Thực vật nào cũng có hết hả anh Duy?

10. The Following 1 Users Say Thank You to Melanst For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Hoa Lan Miền Tây
    Tên:
    Khoái tùm lum
    Thanks
    219
    Thanked 600 in 235 P
    Trích Nguyên văn bởi Agamx Xem Bài viết
    Mấy thuốc này ra cửa hàng Thuốc và Bảo vệ Thực vật nào cũng có hết hả anh Duy?
    - Chitosan : theo nhiều tài liệu phổ biến thì đây là hoạt chất được chiết suất từ vỏ của các loài giáp xác và một số loài rong biển , có phổ tác dụng phòng trừ bệnh rộng , hoạt động theo cơ chế kích thích hệ thống miễn nhiểm của cây nên ít độc cho sức khỏe , các thương hiệu thường thấy là Stop 10DD , 15WP , Fusai 50SL .
    - Abamectin : được chiết suất từ một loại nấm , qua kinh nghiệm từng sử dụng thì thấy tác dụng chậm nhưng hiệu quả lâu dài , điển hình đối với vài loại huệ , khi không xịt thuốc thì bị một loại sâu sọc xanh đậm tấn công liên tục suốt năm , nhưng xịt thuốc có hoạt chất này có khi khoảng 2 tháng mới có một đợt sâu với mật độ ít hơn . Ngoài ra nó trừ nhện cũng rất hay .
    Hiện tui đang sử dụng Plutel 0,9EC , loại thuốc này mang rất nhiều thương hiệu do nhiều công ty sx với nhiều nồng độ và công thức hổn hợp khác nhau . Giá rẻ , sử dụng liều lượng rất thấp .
    Tuy độ độc thấp nhưng cũng phải cẩn thận khi sử dụng , tránh nơi có nuôi cá ( cá không chết liền , nhưng chết toàn bộ hahaha! ) .

12. The Following 4 Users Say Thank You to ngochoainguyen For This Useful Post:
Trang 1/2 12 cuốicuối

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề