Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Free Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Free Free
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Kết quả từ 1 tới 9 trên 9

Ðề tài: Các bác cứu hai cây hồ điệp hộ em với !

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Đỗ Tuấn Kim [img]http://www.hoalancaycanh.com/diendan/images/ICONHOINHOM/thnvienCLK.gif[/img] [URL="http://hoalancaycanh.com/diendan/cay-la-kim-thong-tung-la-han/"]Link Bài Cây Lá Kim[/URL]
    Thanks
    0
    Thanked 386 in 165 P

Icon14 Các bác cứu hai cây hồ điệp hộ em với !

hưa các bác! Em có hai em hồ điệp một em trắng và một em tim. Hiện nay, do em tưới cho hai em hồ điệp nhiều nước quá nên lá có hiện tương thối đọt. Em mong các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo cho em để em cứu hai cây hồ điệp kia. Mong các bác cung~ chỉ giáo cho em cách làm thế nào để hồ điệp ra hoa các bác nhé. Cảm ơn các bác nhiều ! EM xin nói thêm em ở Yên Bái liệu có trồng được hồ điệp không? và em có thể trồng thêm loại lan nao`

2. The Following 1 Users Say Thank You to tuanlanyb For This Useful Post:
    Thành Viên Mua Bán
    27/05/2015
    Tên:
    Lai Uyên
    Thanks
    384
    Thanked 1.280 in 523 P

Re: Các bác cứu hai cây hồ điệp hộ em với !

hẩn đoán theo toa của Bác sĩ : BT !

Zalo : Caremvn / 0966211028
    Facebook : Carem VN

4. The Following 1 Users Say Thank You to caremvn For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    LE PHUOC TRO
    Thanks
    151
    Thanked 205 in 88 P

Trích Nguyên văn bởi caremvn Xem Bài viết
    Chẩn đoán theo toa của Bác sĩ : BT !
    Ủa, bị BT! là sao vậy bạn ??? Bị bệnh thận hả ? Vậy thì , đi lọc nhân tạo thôi, ka ka

To bạn tuanlanyb: Nếu đúng là cây Hồ điệp bị thối đọt thì chỉ có chờ nó đẻ cây con (có khi được 2 cây luôn đó) rồi nuôi lại thôi bạn, chứ cây mẹ như vậy là chết rồi, hì.Tình hình lúc này là bạn đem chậu vào treo chổ thoáng và mát chút, tưới ít lại thôi (khi nào khô giá thể hả tưới nhe), nếu cần cho thêm B1: 1 tuần/lần cho mau nhảy con và ra rễ.

Cho hỏi cái nữa là bạn mua cây về có thây chậu chưa vậy? hay là để nguyên vậy? Có gỡ dớn ra thay than lại ko?

Note: Bạn cho xin vài tấm hình về tình trạng cây hiện tại để các anh/chị khác tư vấn cụ thể hơn cho bạn.

6. The Following 1 Users Say Thank You to thichhodiep For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Đỗ Tuấn Kim [img]http://www.hoalancaycanh.com/diendan/images/ICONHOINHOM/thnvienCLK.gif[/img] [URL="http://hoalancaycanh.com/diendan/cay-la-kim-thong-tung-la-han/"]Link Bài Cây Lá Kim[/URL]
    Thanks
    0
    Thanked 386 in 165 P

Trích Nguyên văn bởi thichhodiep Xem Bài viết
    Ủa, bị BT! là sao vậy bạn ??? Bị bệnh thận hả ? Vậy thì , đi lọc nhân tạo thôi, ka ka To bạn tuanlanyb: Nếu đúng là cây Hồ điệp bị thối đọt thì chỉ có chờ nó đẻ cây con (có khi được 2 cây luôn đó) rồi nuôi lại thôi bạn, chứ cây mẹ như vậy là chết rồi, hì.Tình hình lúc này là bạn đem chậu vào treo chổ thoáng và mát chút, tưới ít lại thôi (khi nào khô giá thể hả tưới nhe), nếu cần cho thêm B1: 1 tuần/lần cho mau nhảy con và ra rễ. Cho hỏi cái nữa là bạn mua cây về có thây chậu chưa vậy? hay là để nguyên vậy? Có gỡ dớn ra thay than lại ko? Note: Bạn cho xin vài tấm hình về tình trạng cây hiện tại để các anh/chị khác tư vấn cụ thể hơn cho bạn.
    Lúc em mua về em thay chậu từ 5cm thành chậu lớn hơn là 10cm bán kính. Hiện tại bây giờ laá của hai cây đó do em tưới nhiều nước uw nên bị thối. Mong các bác chỉ giáo cách chươa~ BỆnh

8. The Following 1 Users Say Thank You to tuanlanyb For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    tranhuuchi
    Thanks
    23.281
    Thanked 466 in 215 P

ình cũng mới chơi nhưng mình cũng có Hồ Điệp nhiều khi bị thúi lá,thì ngưng và giãm tưới như bạn Thích hồ Điệp đã nói ở trên rất đúng,cây sẽ tự ra lá và đọt mới không có gì phãi lo hết mình cũng lượm mấy cây hồ điệp người ta bẻ vụt đem về cho vào chậu từ từ nó cũng sống lại bình thường,mình cũng lượm mấy khúc lan người ta cắt bỏ để vào nó mọc rễ và chồi thành cây mới bình thường lắm bạn ơi

cây này nữa nè

đây là cây hồ điệp bị chết mình lượm ở Thành Thái thấy rễ còn xanh mình xịt ít nước để vào chổ mát tối một chút

và đây là cây hồ điệp sống lại từ gốc rễ còn xanh

và đây nữa

và đây cũng là cây lượm

10. The Following 4 Users Say Thank You to huuchihc For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    TN
    Thanks
    117
    Thanked 183 in 108 P
    ình cũng có 1 cây lan con nhưng nó chậm phát triển quá. Theo mình nghĩ có thể do để nắng nhiều quá (vì den nắng) .

12. The Following 1 Users Say Thank You to Melanst For This Useful Post:
    Vietnamese Conifer Bonsai Club
    Tên:
    Đinh Ngọc Lễ
    Thanks
    378
    Thanked 1.069 in 388 P
    heo mình thì bạn nên nghiên cứu kỹ lại cách trồng hồ điệp trên diễn đàn nhé bạn vào trang Phalaenopsis - Hồ Điệp(đã có mấy bác trước hướng dẫn chi tiết rồi) còn không thì vào đây nhé bác culanluasg đã hướng dẫn chi tiết lắm rồi còn gì.Thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa | Thay chau ho diep sau khi cat hoa sau đó mua lại vài cây hồ điệp khỏe mạnh về trồng, vì mới chơi không nên chăm sóc mấy cây như trên vì khó hồi phục thời gian hồi phục lâu và rất lâu bạn mới được ngắm hoa nó, dẫn đến mau chán, nản, và.... bỏ trồng lan luôn.
    Còn muốn cứu mấy cây kia thì trước tiên bạn nên thay lại chất trồng và chăm sóc lại theo hướng dẫn trên.
    Chúc bạn có nhiều lan đẹp.

14. The Following 3 Users Say Thank You to dacuoi For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Thanks
    0
    Thanked 386 in 165 P
    heo mình chồng cây thì kiên kì và nhẫn lại nên dù có lâu mình cunG~ đợi miễn là hai em nó sống !

16. The Following 1 Users Say Thank You to tuanlanyb For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Khánh Nam
    Thanks
    219
    Thanked 785 in 299 P
    hào tuanlanyb, theo như mình thì cây của bạn bị ủng do nhiểm khuẩn vì cây hồ điệp dễ bị tổn thương trên lá nên bạn có thể đem vào nơi không có mưa, cắt phần lá bị ủng bỏ đi và mua thuốc ALIET xịt thì sẽ hết, sau này định kì bạn xịt Aliet 1 tháng một lần thì cây sẽ không còn bị ủng nữa. Tuy hồ điệp thích ẩm nhưng bạn tưới nhiều quá coi chừng ủng rể đó.
    ACE góp ý thêm

18. The Following 1 Users Say Thank You to ascocenda For This Useful Post:

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề