Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Phong Lan tài Tử Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT
Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Kết quả từ 1 tới 9 trên 9

Ðề tài: Cách trồng địa lan bằng sơ dừa - đơn giản mà hiệu quả

Thành Viên Mới
    Tên:
    Nguyễn Khánh Trang
    Thanks
    0
    Thanked 27 in 16 P

Cách trồng địa lan bằng sơ dừa - đơn giản mà hiệu quả

ôm trước mình có đến vườn lan "Vũ Lan Viên", thấy anh Huy trồng địa lan bằng sơ dừa rất hay mà hiệu quả, vì vậy mình muốn chia sẻ với cả nhà để ai chưa biết thì làm cho dễ nhé.
    1. Trồng địa lan bằng sơ dừa rất dễ. Nguyên liệu bao gồm: Sơ dừa, than củi
    2. Cách trồng:
    a, xử lý chất trồng: sơ dừa xé nhỏ, cắt hoặc băm thật nhỏ (khoảng <0,5cm thôi nhé)
    than củi nghiền nhỏ cùng kích thước với sơ dừa
    b, cách trồng: chọn chậu trồng phù hợp với kích thước cây, bạn đừng chọn chậu to quá. nếu muốn cây mau ra hoa thì bạn chọn chậu vừa phải để tránh cây phát triển lá thì không chịu ra hoa nhé.
    nếu là chậu đất nung: rất tốt, nhưng bạn phải ngâm chậu trong nước cho chậu ngấm no nước rồi mới trồng cây nhé; nếu là chậu nhựa thì bạn có thể trồng cây luôn (rửa chậu trước khi trồng cho chắc ăn ha)
    đầu tiên, phần than củi, bạn để lót dưới chậu (khoảng 1/3 than củi dưới đáy chậu), sau đó cho 1 lớp mỏng (1/5 chậu) sơ dừa đã băm nhỏ vào chậu, cho cây vào chậu cho cây đứng với tư thế mong muốn, cho hết phần còn lại sơ dừa vào chậu đến cách miệng chậu 1cm, không cần nén chặt nhưng vỗ xung quanh chậu cho sơ dừa xuống đều để giữ cây đứng. sau khi trồng cây, bạn hãy tưới nước luôn cho cây nhé.
    Thế là bạn đã có một chậu địa lan trồng bằng sơ dừa rồi, chứ trồng địa lan bằng đất vừa nặng chậu mà vừa khó thoát nước cho cây, cây chậm phát triển và dễ bị úng nước lắm, trồng bằng sơ dừa nhẹ vừa tiện lợi việc di chuyển chậu ha, mình trồng bằng sơ dừa rất ok, miễn giữ ẩm tốt cho cây thì cây phát triển rất khỏe mạnh nhé.
    Chúc các bạn thành công!

2. The Following 3 Users Say Thank You to timon2410 For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    Bác Cù
    Thanks
    700
    Thanked 5.883 in 1.876 P

Re: Cách trồng địa lan bằng sơ dừa - đơn giản mà hiệu quả

iệc trồng địa lan,yếu tố vùng miền và khí hậu là không thể bỏ qua

4. The Following 4 Users Say Thank You to culanluasg For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    ngoc quynh
    Thanks
    6
    Thanked 29 in 22 P

ang bac ** ah, em o nam dinh, chi chong co moi mac lan thoi. Trong du cach, ma neu ko cham soc suot ngay, cay cung ko lon duoc, chu dung noi chuyen ra hoa

6. The Following 2 Users Say Thank You to minhquandinhkhu For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    Bác Cù
    Thanks
    700
    Thanked 5.883 in 1.876 P

hế bạn có quen anh đổ văn trung Tú không,thấy bạn ấy trồng rất nhiều địa lan rừng ở Nam Định đủ loại cả

8. The Following 3 Users Say Thank You to culanluasg For This Useful Post:
    Thành Viên Mới
    Tên:
    Nguyễn Khánh Trang
    Thanks
    0
    Thanked 27 in 16 P

Trích Nguyên văn bởi culanluasg Xem Bài viết
    việc trồng địa lan,yếu tố vùng miền và khí hậu là không thể bỏ qua
    dĩ nhiên là trồng địa lan thì khí hậu là yếu tố vô cùng quan trọng, nhưng ở đâu trồng được thì nên trồng bằng sơ dừa, vừa dễ trồng, vừa hiệu quả hơn trồng bằng đất nhiều
    :ko:

10. The Following 1 Users Say Thank You to timon2410 For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    Bác Cù
    Thanks
    700
    Thanked 5.883 in 1.876 P

Trích Nguyên văn bởi timon2410 Xem Bài viết
    dĩ nhiên là trồng địa lan thì khí hậu là yếu tố vô cùng quan trọng, nhưng ở đâu trồng được thì nên trồng bằng sơ dừa, vừa dễ trồng, vừa hiệu quả hơn trồng bằng đất nhiều
    theo mình biết thì ở miền Bắc anh em vẫn trồng bằng đất bùn ao phơi khô và sau này có trộn thêm một số giá thể ,Vườn vũ lan Viên của bạn Ngọc Anh,trồng bằng xơ dừa ắt hẳn nhập từ Dalat hay của Trung Quốc hoặc ở Miền Đông Nam Bộ,bạn có tấm ảnh nào trồng bằng xơ dừa không??? riêng ở Mỹ thì đúng là trồng bằng xơ dừa 2 x 3 cm thật

12. The Following 2 Users Say Thank You to culanluasg For This Useful Post:
    Thành Viên Mới
    Tên:
    Nguyễn Khánh Trang
    Thanks
    0
    Thanked 27 in 16 P

Trích Nguyên văn bởi culanluasg Xem Bài viết
    theo mình biết thì ở miền Bắc anh em vẫn trồng bằng đất bùn ao phơi khô và sau này có trộn thêm một số giá thể ,Vườn vũ lan Viên của bạn Ngọc Anh,trồng bằng xơ dừa ắt hẳn nhập từ Dalat hay của Trung Quốc hoặc ở Miền Đông Nam Bộ,bạn có tấm ảnh nào trồng bằng xơ dừa không??? riêng ở Mỹ thì đúng là trồng bằng xơ dừa 2 x 3 cm thật
    em cóa bác ạ, hì hì, xem tuần sau rảnh em up ảnh bác xem nhé, cây của em phát triển cũng khá lắm, mỗi tội em bận nên không chăm sóc đuọc nhiều bác ạbuzz

14. The Following 2 Users Say Thank You to timon2410 For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    worker
    Thanks
    0
    ếu có hình ảnh minh họa thì hiệu quả hơn nhiều. Lần sau Bác post giùm vài cái ảnh.

16. The Following 1 Users Say Thank You to lantamdao For This Useful Post:
    Thành Viên Mua Bán
    ~ 10.03.2015

Tên:
    T.Khoa
    Thanks
    223
    Thanked 2.972 in 1.161 P
    Trích Nguyên văn bởi timon2410 Xem Bài viết
    Xin phép chia sẻ với bạn vài thông tin:
    _ theo cách bạn nói là trồng địa lan bằng đất: xin hỏi đây là loại đất gì, vì rất nhiều tài liệu được chia sẻ + kinh nghiệm thực tế là trồng các loại địa lan rừng, địa lan lai đều sử dụng giá thể thông thoáng như dớn băm, than củi, xỉ than đá, vỏ thông.
    _ tại Đà Lạt cũng như Lâm Đồng nói chung, hầu như các nhà vườn đều rất ít sử dụng sơ dừa. Giá thể chính là cây dớn( 1 loại cây họ dương xỉ), dớn được băm nhỏ khoảng 5-7cm, trồng địa lan rất tốt vì độ bền cũng như độ thoát nước tốt.

Và yếu tố cực kỳ quan trọng như bác culanluaSG đã đề cập đó là khí hậu vùng miền. Những vùng khác chăm sóc 1 chậu địa lan đã khó, xử lý cho cây ra hoa là chuyện khó hơn. Nhưng ở Đà Lạt, địa lan " vứt lăn lóc" trong vườn thì hằng năm vẫn ra hoa bình thường.

VƯỜN LAN NAM HỒ 93 Hùng Vương P11 Tp Đà Lạt
    ĐT: 0914 931479 email:
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề