Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Free Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Free Free
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Kết quả từ 1 tới 1 trên 1

Ðề tài: Kỹ thuật bón phân cho cây bonsai

Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    22.097
    Thanked 30.484 in 8.817 P

Kỹ thuật bón phân cho cây bonsai

ổng hợp kinh nghiệm bón phân cho cây bonsai .

Như đã trình bày ở tựa đề, ở đây tui chỉ xin nói về cây bonsai thôi, do đó nó sẽ có thể không thích hợp với các loại cây trồng khác. vì vậy các bạn nên: " đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

Do cây bonsai có tính đặc thù là trồng trong chậu cạn, lượng dinh dưỡng chứa trong đất là không nhiều, khó có khả năng cung cấp chất dinh dưỡng cho cây trong thời gian dài. mặc dù vậy nếu bạn không bón phân thêm vào chậu cho cây thì cây vẫn sống phà phà vì thực vật là sinh vật tự dưỡng, chỉ cần bạn tưới nước và trồng ở nơi có ánh sáng là nó đã tự mình nuôi sống nó bằng chính quá trình trao đổi chất bên trong.
    Tuy nhiên đã chơi cái gì thì mình cũng muốn cho nó tốt, nó khỏe, chứ chơi cho có lệ thì miễn bàn (no table)
    vì vậy tui xin được trân trọng khai mạc buổi tọa đàm về cách bón phân cho cây bonsai sao cho ít tốn tiền nhất nhưng mang lại hiệu quả cao nhất.
    tui lại liên tưởng đến con người rồi đây, bạn cứ nghĩ cây không bón phân như ta ăn cơm không vậy, vẫn sống nhưng ra sao hả các bạn? thôi tui khỏi trả lời câu hỏi lớp 5 này, nhưng mà không được phải trả lời thôi vì lỡ có thằng nhóc học lớp 3, lớp 2 vô đọc bài này thì sao? thì cây sẽ yếu ớt, cành nhánh lưa thưa, hoa thì chỗ có chỗ không.... nói chung là xấu hơn bình thường.
    à vậy thì ngược lại nếu ta ăn toàn là thịt, cá ,trứng, sữa, tôm, cua, ngao, sò, ốc, hến mà không ăn cơm thì sao? thì thì ai mà ăn cho nổi, ăn kiểu này thì cái gì cũng dư ngoại trừ 1 thứ thiếu đó là sức khỏe( không tin các bạn thử ăn như vậy nha)
    ủa ủa lạc đề, đang nói bón phân mà sao nói cái gì không?
    không lạc đề đâu nói như vậy để các bạn dễ hình dung là chúng ta nên bón phân cho cây với hàm lượng các các chất sao cho cân bằng và hợp lý, con nít còn nhỏ thì chỉ uống sữa ăn thúc ăn lỏng, chứ mình mà đè nó ra nhét thịt bò vô họng nó là nó đi tông.

Đối với cây bonsai nguyên liệu chúng ta cần nó phát triển nhanh về bộ phận sinh dưỡng( cành, lá) để thực hiện việc định hình cho tác phẩm ta nên bón hàm lượng ure ( đạm) cao hơn các thành phần khác

Đối với cây thuần thục ta nên bón phân cho cây với hàm lượng các chất N-P-K cân bằng
    hay muốn cho cây giữ vững tính ổn định cao đối với những tác phẩm đã hoàn thiện thì phân lân cao trong thành phần bón sẽ là biện pháp hữu hiệu.

Còn chúng ta muốn cho cây ra hoa hay đậu trái thì nên bón hàm lượng K [ kali (potassium)] cao hơn các thành phần khác nhé

À các bạn cũng nên nhớ nếu như con người không thể phát triển một cách bình thường nếu thiếu các khoáng chất( vitamin) thì cây trồng cũng không thể thiếu các nguyên tố trung,vi lượng cho quá trình phát triển bình thường.
    nói chung bón phân phải tuân thủ theo các quy tắc sau thì sẽ dẫn đến thành công:

BÓN PHÂN THEO NGUYÊN TẮC 5 ĐÚNG
    1. Bón đúng loại phân
    2. Bón đúng lúc
    3. Bón đúng nhu cầu sinh lý
    4. Bón đúng nhu cầu sinh thái
    5. Bón đúng phương pháp
    nếu ta bón phân ở dạng rắn thì nên có vật chứa để phân không bị văng ra ngoài
    nếu bón ở dạng lỏng thì nên pha loãng để tránh tình trạng cây bị sốc
    lưu ý: ngoài 5 nguyên tắc trên,khi bón phân cho cây thì ẩm độ của đất phải được bảo đảm.
    tui chán bài viết này quá, hôm nay không vui , không tập trung, viết thấy sao đâu đó.
    thật sự về bón phân mà viết như vầy là không thể nào hiểu được nhiều,chắc chắn còn rất nhiều thiếu xót về chi tiết, anh em cứ đưa ra câu hỏi tui sẽ trả lời trong khả năng thì mới mang tính đại chúng và bổ ích hơn
    mong nhận được nhiều câu hỏi từ các bạn xem đài.
    có cái màu xanh cho nó vui

-------------------------

trên thị trường hiện nay có rất nhiều thương hiệu phân NPK ( đầu trâu, 5 sao, grow more ...)nói chung là có 2 nguồn chính, 1 là nhập khẩu, 2 là sản xuất trong nước
    tỷ lệ phổ biến là N-P-K 16-16-8;20-20-20;10-10-30;30-10-10
    các ý em hỏi đa số đã có trên bài viết, chỉ thiếu là số lượng bao nhiêu thì thích hợp
    ở đây chúng ta không thể cân đong đo đếm được và cũng không thể đưa ra một chuẩn mực nào hết, tùy vào tình trạng thể chất của cây mà ta đưa ra quyết định bón nhiều hay ít, cây khỏe, đang vào mùa tăng trưởng thì bón nhiều và ngược lại
    tuy nhiên phương pháp bón phân hiệu quả và an toàn nhất là bón với số lượng ít ( nếu ở dạng rắn), với nồng độ thấp (nếu ở dạng lỏng) nhưng bón làm nhiều lần. Như vậy em có thể ngày nào cũng bón phân hoặc là 1 tháng một lần là tùy thuộc vào cách em bón phân và loại phân mà em sử dụng( phân hữu cơ hay phân vô cơ) và một điều cơ bản mà ít người để ý là cây trồng cũng như con người ăn một thứ nào đó cho dù ngon đến mấy, bổ như sâm cao ly, dinh dưỡng cao như yến sào, vi cá... nếu ngày nào cũng ăn thì sẽ rất là ngán, cho nên chúng ta phải thường xuyên, luân phiên thay đổi loại phân bón.

theo bigbabal

st

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

2. The Following 2 Users Say Thank You to Trunghongmon For This Useful Post:

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề