Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Phong Lan tài Tử Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT
Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Kết quả từ 1 tới 7 trên 7

Ðề tài: Đẳng cấp về bonsai "Người Nhật"

Thành Viên Danh Dự
    Thanks
    57
    Thanked 100 in 51 P

Đẳng cấp về bonsai "Người Nhật"

mời các bác chiêm ngưỡng, giữa bonsai nhật và tàu
    có điểm gì khác biệt.
    ..

[HIDE-THANKS]

[/HIDE-THANKS]
    các bác cảm nhận thế nào? cho thanhvan62 biết nhé.!

mr:Vũ Thành vân
    address:bắc Giang
    mobile:0915571909
    email:thanhvan62@ymail.com

2. The Following 3 Users Say Thank You to thanhvan62. For This Useful Post:
    Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    22.465
    Thanked 30.940 in 8.959 P

Re: Đẳng cấp về bonsai "Người Nhật"

oa , đẹp ngút ngàn luôn anh thanhvan , đúng là chẳng có ranh giới để phân biệt do người Tầu hay người Nhật làm ra hết ! Tuyệt vời

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

Super Moderator
    Tên:
    Tuan
    Thanks
    10.072
    Thanked 21.679 in 5.271 P

Re: Đẳng cấp về bonsai "Người Nhật"

hật ra có sự khác biết về một số mặt giữa bonsai Tàu và Nhật. Đó là những điểm sau:
    - Bonsai Tàu có tính phóng khoáng hơn (không bị quá ép buộc trong những nguyên tắc như bonsai Nhật)
    - Bonsai Tàu có cấu trúc cành nhánh mang tính 3 chiều hơn là Nhật, đặc biệt cho cây rụng lá (trong tự nhiên, cây rụng lá thường có cành nhánh 3 chiều: rộng, dài và sâu)
    -Bonsai Tàu xử dụng các khoảng trống nhiều hơn Nhật (như những hình ở trên, ta có thể thấy ít khoảng trống quá) (nếu biết xử dụng khoảng trống, sẽ rất là hiệu quả)
    -Bonsai Tàu dùng ít cành hơn là Nhật (dễ hiểu, vì họ dùng khoảng trống nhiều)
    Mặc dù thầy dạy tôi là người Nhật, nhưng tôi không áp dụng các nguyên tắc một cách cứng nhắc. Thầy tôi cũng hiểu điều này, vì nghệ thuật là cái mà mình phải tự làm ra (dĩ nhiên phải dựa trên nguyên tắc căn bản). Bonhe

5. The Following 1 Users Say Thank You to bonhe For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Cẩn thận ko bao giờ thua
    Thanks
    3
    Thanked 13 in 9 P
    i em thấy choáng luôn,ước gì em có được 1 cây như vạy,chuyến này em qua japan em sẽ đi xăng mới được

Super Moderator
    Tên:
    Tuan
    Thanks
    10.072
    Trích Nguyên văn bởi louisnguyen6006 Xem Bài viết
    ui em thấy choáng luôn,ước gì em có được 1 cây như vạy,chuyến này em qua japan em sẽ đi xăng mới được
    Chúc Louisnguyen may mắn nha. Theo tôi được biết, người Nhật có lòng dân tộc rất cao. Những cây rất đẹp, họ coi như đồ gia bảo vậy, và do đó, không khi nào họ để những cây như thế rời khỏi nước Nhật!! Đây là lời Thầy tôi nói. Bonhe

Admin
    Tên:
    Trung
    Thanks
    140
    Thanked 143 in 44 P

Talking

Trích Nguyên văn bởi bonhe Xem Bài viết
    Chúc Louisnguyen may mắn nha. Theo tôi được biết, người Nhật có lòng dân tộc rất cao. Những cây rất đẹp, họ coi như đồ gia bảo vậy, và do đó, không khi nào họ để những cây như thế rời khỏi nước Nhật!! Đây là lời Thầy tôi nói. Bonhe
    Nói vậy thì cơ hội để được ngắm trực tiếp những cây này xem như quá khó cho nhiều người không có điều kiện rồi , họ kĩ tính thật là tổn thất lớn cho ACE chưa có điều kiện nghiá trực tiếp anh ha ! Bác louisnguyen mà mang được về anh em ... được nghiá thì thật tuyệt vời nhỉ ! vỗ tay:vỗ tay:vỗ tay:

Super Moderator
    Tên:
    Tuan
    Thanks
    10.072
    Trích Nguyên văn bởi admin Xem Bài viết
    Nói vậy thì cơ hội để được ngắm trực tiếp những cây này xem như quá khó cho nhiều người không có điều kiện rồi , họ kĩ tính thật là tổn thất lớn cho ACE chưa có điều kiện nghiá trực tiếp anh ha ! Bác louisnguyen mà mang được về anh em ... được nghiá thì thật tuyệt vời nhỉ ! vỗ tay:vỗ tay:vỗ tay:
    Bởi thế, nếu ai có điều kiện qua Nhật, thì nên đến vườn của ông Kimura, người được mệnh danh là thầy phù thủy về bonsai của thế giới bonsai, và nên chụp thật nhiều hình ở các góc độ. Chỉ có thế, thì ACE mới có thể học hỏi được phong cách tạo hình cây của Nhật theo trường phái tân. Bonhe

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề