Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Free Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Free Free
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Trang 1/7 123 ... cuốicuối
Kết quả từ 1 tới 9 trên 59

Ðề tài: Hồng Dâu, Trứng Bướm, Quế Lan Hương, Hồng Câu

Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Nguyễn Văn Hoàng
    Thanks
    2.903
    Thanked 1.985 in 975 P

Hồng Dâu, Trứng Bướm, Quế Lan Hương, Hồng Câu

hào ace,

Vài bữâ trước Hoàng có mạnh tay *chơi dại* sắm thêm vài loại lan trong nhà Hoàng. Bữâ nay Hoàng xin ý kiến mọi người về cách thức chăm sóc những loại này sao cho tốt nhất. Riêng Hoàng thì Hg cũng có tham khảo ở các website và thêm 1 ít thông tin về chúng.

Sau đây là một số hình ảnh, và không biết là Hoàng nhìn đúng hay Hoàng nhầm lẫn với loài khác.

Hoàng Thảo Thập Hoa / Hồng Câu (Dendrobium aduncum Lindl.)

Còn đây là Aerides odorata – Quế Lan Hương phải không ạ ? nhìn 2 cành còn sót lại èo ọt quá...chưa búng rễ nữâ. 1 tháng nay rồi, chắc là nó sẽ chết mất *tiếc ngẩn ngơ*

Còn đây là Hồng Dâu ư ? *nhờ mọi người cho ý kiến vậy* bà cụ bán lan ở Lăng Ông nói đây là Hồng Dâu, mua 4 cây thì còn 2 cây sống sót.

Còn đây là Trứng Bướm - Saccolabium tixieri.
    Hoàng mới mua ở chỗ anh Hậu 2 cây. Có vẻ khá ổn mới hôm qua nấm trên gốc còn khô mà hôm nay đã phát triển mọng nước. Còn cây thì chắc là ổn...Hoàng chọn chỗ ít nắng, bóng râm tốt nhất trong khu vực củâ nhà mình.

Hoàng không biết nhiều lắm về các loại trên, nên Hoàng rất mong được sự góp ý về kĩ thuật chăm sóc đối với các em ý. Hoàng muốn rõ thêm về thời gian và điều kiện để một số loại phong lan rừng trên trổ bông được.

Hoàng có đọc qua một số website nhưng lượng thông tin thì không có nhiều lắm. Nên Hoàng muốn lập chủ đề này để mọi người chia sẻ kinh nghiệm từng chăm sóc loại này với nhau. hì. Nói chung là tạo cơ sở dữ liệu để mọi người có thể biết nhà mình có thể trồng được những loại nào. Cái đấy quan trọng vì nếu không biết rõ là mất tiền oan uổng lắm.

Cuối cùng, mọi người

2. The Following 5 Users Say Thank You to vnpower For This Useful Post:
    Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    Bui Duc Vinh
    Thanks
    3.711
    Thanked 1.605 in 729 P

Re: Hồng Dâu, Trứng Bướm, Quế Lan Hương, Hồng Câu

Trích Nguyên văn bởi vnpower Xem Bài viết
    Chào ace,

Vài bữâ trước Hoàng có mạnh tay *chơi dại* sắm thêm vài loại lan trong nhà Hoàng. Bữâ nay Hoàng xin ý kiến mọi người về cách thức chăm sóc những loại này sao cho tốt nhất. Riêng Hoàng thì Hg cũng có tham khảo ở các website và thêm 1 ít thông tin về chúng.

Sau đây là một số hình ảnh, và không biết là Hoàng nhìn đúng hay Hoàng nhầm lẫn với loài khác.

Hoàng Thảo Thập Hoa / Hồng Câu (Dendrobium aduncum Lindl.)

Còn đây là Aerides odorata – Quế Lan Hương phải không ạ ? nhìn 2 cành còn sót lại èo ọt quá...chưa búng rễ nữâ. 1 tháng nay rồi, chắc là nó sẽ chết mất *tiếc ngẩn ngơ

Còn đây là Hồng Dâu ư ? *nhờ mọi người cho ý kiến vậy* bà cụ bán lan ở Lăng Ông nói đây là Hồng Dâu, mua 4 cây thì còn 2 cây sống sót.

Còn đây là Trứng Bướm - Saccolabium tixieri.
    Hoàng mới mua ở chỗ anh Hậu 2 cây. Có vẻ khá ổn mới hôm qua nấm trên gốc còn khô mà hôm nay đã phát triển mọng nước. Còn cây thì chắc là ổn...Hoàng chọn chỗ ít nắng, bóng râm tốt nhất trong khu vực củâ nhà mình.

Hoàng không biết nhiều lắm về các loại trên, nên Hoàng rất mong được sự góp ý về kĩ thuật chăm sóc đối với các em ý. Hoàng muốn rõ thêm về thời gian và điều kiện để một số loại phong lan rừng trên trổ bông được.

Hoàng có đọc qua một số website nhưng lượng thông tin thì không có nhiều lắm. Nên Hoàng muốn lập chủ đề này để mọi người chia sẻ kinh nghiệm từng chăm sóc loại này với nhau. hì. Nói chung là tạo cơ sở dữ liệu để mọi người có thể biết nhà mình có thể trồng được những loại nào. Cái đấy quan trọng vì nếu không biết rõ là mất tiền oan uổng lắm.

Cuối cùng, mọi người
    Nhìn cách trồng của bạn Hoàng thuộc có hạng và thật cẩn thận rồi. Chắc chẳng ai dám nói các em nó chết. Mình chỉ có 1 ý nhỏ là Quế/ Giáng hương theo mình thấy thường trồng trong chậu nung thì bỏ vài cục vỏ gỗ thông đỏ cỡ bằng bao diêm. Sau một thời gian, cây ra rễ dài, rủ xuống qua lỗ thoáng của chậu nhìn rất mê. Ở phía Bắc, mình ko thấy trồng với than

Cám ơn viết bài này!

4. The Following 4 Users Say Thank You to buiducvinh1234 For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    ĐàoLê
    Thanks
    594
    Thanked 465 in 218 P

ấy cây của Hoàng xanh tốt wá

6. The Following 2 Users Say Thank You to lespacy For This Useful Post:
    Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Nguyễn Văn Hoàng
    Thanks
    2.903
    Thanked 1.985 in 975 P

Trích Nguyên văn bởi buiducvinh1234 Xem Bài viết
    Nhìn cách trồng của bạn Hoàng thuộc có hạng và thật cẩn thận rồi. Chắc chẳng ai dám nói các em nó chết.

Cám ơn viết bài này!
    Sặc. anh cứ nói thế chết em...>"< em cũng mới chơi chứ có rành rọt gì đâu. Em không dám nhận đâu anh ạ.

Dù sao em cũng cám ơn anh.
    ==================================================
    Trích Nguyên văn bởi lespacy Xem Bài viết
    mấy cây của Hoàng xanh tốt wá
    Được cái miếng dớn xanh tốt nhất đó anh. ra chồi mới liên tục. phát triển như vũ bão. Nhưng mà em thì k rành về thời gian nghỉ củâ cây nên đang lo.

Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Nguyễn Văn Hoàng
    Thanks
    2.903
    Thanked 1.985 in 975 P

Trích Nguyên văn bởi buiducvinh1234 Xem Bài viết
    Mình chỉ có 1 ý nhỏ là Quế/ Giáng hương theo mình thấy thường trồng trong chậu nung thì bỏ vài cục vỏ gỗ thông đỏ cỡ bằng bao diêm. Sau một thời gian, cây ra rễ dài, rủ xuống qua lỗ thoáng của chậu nhìn rất mê. Ở phía Bắc, mình ko thấy trồng với than

Cám ơn viết bài này!
    Hoàng có ý kiến nhỏ là không biết là phải nó là Quế không. Hoàng thì nhận định là vậy.

Còn trồng thế nào thì Hg chưa thấy nó ra rễ...>"< cả tháng nay rồi....lá cũng nhăn nheo thế kia...Hoàng lo lắm vì Hg cũng thích Quế. nó k chết mà ra rễ thì mừng hết lớn.

Hiện tại thì Hg chỉ tưới nước và tưới nước....chắc vài bữâ nữâ sẽ phun tí nước dừâ pha loãng cho các em ấy xem sao.

Thành Viên Mua Bán
    22/05/2015
    Tên:
    Huỳnh Hậu
    Thanks
    37
    Thanked 5.823 in 3.244 P

úc mớ trồng quế thì Xp bỏ chậu bỏ than như mọi người chỉ kết quả em nó chết sau 1 thời gian dài cầm cự . Cuối cùng mới tìm ra 1 cách là dùng sơ dừa sợi tơi bó vào gốc em nó thành 1 khối để nơi mát thì chỉ trong 1 thời gian ngắn có kết quả khá tốt . Đến h thì chỉ ghép cây thôi ^^. Dù sao quế hay giáng hương thì nếu có mua phải chọn cây thật tươi mới dễ trồng trong Sài Thành .

10. The Following 2 Users Say Thank You to xuanphong For This Useful Post:
    Thành Viên Mua Bán
    22/05/2015
    Tên:
    Huỳnh Hậu
    Thanks
    37
    Thanked 5.823 in 3.244 P

C : MUa của mấy bà ở Lăng ông là Quế trắng Nha TRang ấy ^^

12. The Following 2 Users Say Thank You to xuanphong For This Useful Post:
    Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Nguyễn Văn Hoàng
    Thanks
    2.903
    Thanked 1.985 in 975 P

Trích Nguyên văn bởi xuanphong Xem Bài viết
    CC : MUa của mấy bà ở Lăng ông là Quế trắng Nha TRang ấy ^^
    Bây giờ mình xử nó sao anh Hậu ?

Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    Bui Duc Vinh
    Thanks
    3.711
    Thanked 1.605 in 729 P

Trích Nguyên văn bởi vnpower Xem Bài viết
    Hoàng có ý kiến nhỏ là không biết là phải nó là Quế không. Hoàng thì nhận định là vậy.

Còn trồng thế nào thì Hg chưa thấy nó ra rễ...>"< cả tháng nay rồi....lá cũng nhăn nheo thế kia...Hoàng lo lắm vì Hg cũng thích Quế. nó k chết mà ra rễ thì mừng hết lớn.

Hiện tại thì Hg chỉ tưới nước và tưới nước....chắc vài bữâ nữâ sẽ phun tí nước dừâ pha loãng cho các em ấy xem sao.
    Chào bạn!

Về nhận định cây của bạn, mình chưa bao giờ mua cây nhỏ như này vì nhà mình trồng 2 cây dài đến 1 mét, lá đối cách, mặt lá Quế bóng. Xem ra cũng có thể là Quế nhưng chắc phải nên nhờ các anh chị em khác.

15. The Following 1 Users Say Thank You to buiducvinh1234 For This Useful Post:
Trang 1/7 123 ... cuốicuối

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề