Welcome to the Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Khải Orchids Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Vườn Cà phê Quỳnh VT Vườn Hiển vinh VT
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Page 6 of 7 FirstFirst ... 4567 LastLast
Results 46 to 54 of 59

Thread: Hồng Dâu, Trứng Bướm, Quế Lan Hương, Hồng Câu

hoathuytinh's Avatar
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Van Anh
    Thanks
    40
    Thanked 41 in 23 P

Re: Hồng Dâu, Trứng Bướm, Quế Lan Hương, Hồng Câu

Quote Originally Posted by vnpower View Post
    oh, vảy rồng dễ sống lắm ạ. Nếu được thì Hoàng gửi cho anh(chị) hoathuytinh 1 bụi nè. Mà hoathuytinh thích cái chưa ghép hay là cái ghép rồi. Hoàng ghép dớn, còn 2 bụi nhỏ nữa chưa ghép. 2 bụi nhỏ đó thì búng rễ và ra lá mới rồi...

Cho Hoàng hỏi là vảy rồng của anh(chị) hoathuytinh đã rụng hết lá chưa, có nhiều giả hành còn xanh nhưng teo lại không ? còn xanh nhé, tức là nó k khô lắm và có nhìn thấy được mắt ngủ của nó, thì chắc là anh(chị) hoathuytinh nên lót 1 chút dớn mềm phía dưới chúng và đặt vào chỗ mát khoảng 2 tuần, lâu lâu ra kiểm tra. Cứ yên tâm là nếu còn giả hành xanh nhiều thì nó k chết được đâu. Sống dai lắm. Hoàng đã kiểm chứng rồi.

Hoàng ở Bình Thạnh,khu vực hàng xanh đó. sdt 0908557601. Năm nay Hoàng 20t nhé. Không biết phải xưng hô với anh(chị) hoathuytinh như thế nào đây ạ.?
    ==================================================

Chị Thơ chưa có hả ? để em gửi tặng chị Thơ nhé. chứ loại này cực dễ sống
    Hoathuytinh là con gái đã 23 tuổi rồi. Vảy rồng của mình mua về rất tươi tốt nhưng khoảng 1 tuần gần đây nó vàng rồi khô dần những giả hành không có lá, những giả hành không có lá thì vẫn xanh bình thường nhưng hoathuytinh thấy lo sao á! Cây này hoathuytinh mua về xong để 2-3 ngày sau đó để trong chổ mát, thoáng (vẫn có nắng nhưng hơi khô) tưới nước mỗi ngày 1 lần có khi 2 lần và thỉnh thoảng có tưới nước vo gạo và phân khích thích ra rễ xen kẽ nhau. Còn về vảy rồng hoathuytinh xin thùy tùy bạn thôi hoathuytinh không dám đòi hỏi đâu, và cái nào Vân Anh cũng quí hết vì đó là quá tặng mà hihi. Cám ơn bạn trước nha. Mấy hôm nay mình về quê rồi, khi nào mình lên sẽ liên lạc với bạn để nhận nha

2. The Following 3 Users Say Thank You to hoathuytinh For This Useful Post:
    vnpower's Avatar
    Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Nguyễn Văn Hoàng
    Thanks
    2,903
    Thanked 1,985 in 975 P

Quote Originally Posted by hoathuytinh View Post
    Hoathuytinh là con gái đã 23 tuổi rồi. Vảy rồng của mình mua về rất tươi tốt nhưng khoảng 1 tuần gần đây nó vàng rồi khô dần những giả hành không có lá, những giả hành không có lá thì vẫn xanh bình thường nhưng hoathuytinh thấy lo sao á! Cây này hoathuytinh mua về xong để 2-3 ngày sau đó để trong chổ mát, thoáng (vẫn có nắng nhưng hơi khô) tưới nước mỗi ngày 1 lần có khi 2 lần và thỉnh thoảng có tưới nước vo gạo và phân khích thích ra rễ xen kẽ nhau. Còn về vảy rồng hoathuytinh xin thùy tùy bạn thôi hoathuytinh không dám đòi hỏi đâu, và cái nào Vân Anh cũng quí hết vì đó là quá tặng mà hihi. Cám ơn bạn trước nha. Mấy hôm nay mình về quê rồi, khi nào mình lên sẽ liên lạc với bạn để nhận nha
    Hoàng mới 20t thôi. vậy phải gọi Hoathuytinh là chị rồi.

Buổi chiều thì chị cứ liên lạc với Hg, Hg sẽ đem qua cho.

Vảy rồng chị nên bỏ hẳn trong chỗ có bóng râm 1 tuần luôn đã, tưới ngày 2 lần, lót ở dưới dớn mềm (tìm mua ở các tiệm kinh doanh phong lan), và nên giữ ẩm thường xuyên chứ đừng nên để khô quá. Không nên dùng thêm nước vo gạo đâu chị, chưa cần thiết tại vì chưa có rễ tưới cái đó cũng vậy hà, thuốc kích rễ thì cũng chưa nên dùng, bởi vì phải xem sau 1 tuần tưới nước bình thường thì nó có kịp thích nghi với môi trường mới không rồi mới tưới thuốc kích rễ được. Chị yên tâm là nó không chết đâu. Củâ Hoàng có 2 bụi nhỏ rụng sạch lá mà giờ đã ra 2 lá mới rồi.:) khoảng 1 tuần nữâ là sẽ có rễ xanh rì cho xem.

4. The Following 1 Users Say Thank You to vnpower For This Useful Post:
    buiducvinh1234's Avatar
    Thành Viên Danh Dự
    Tên:
    Bui Duc Vinh
    Thanks
    3,711
    Thanked 1,605 in 729 P

Vảy rồng chị nên bỏ hẳn trong chỗ có bóng râm 1 tuần luôn đã, tưới ngày 2 lần, lót ở dưới dớn mềm (tìm mua ở các tiệm kinh doanh phong lan), và nên giữ ẩm thường xuyên chứ đừng nên để khô quá. Không nên dùng thêm nước vo gạo đâu chị, chưa cần thiết tại vì chưa có rễ tưới cái đó cũng vậy hà, thuốc kích rễ thì cũng chưa nên dùng, bởi vì phải xem sau 1 tuần tưới nước bình thường thì nó có kịp thích nghi với môi trường mới không rồi mới tưới thuốc kích rễ được. Chị yên tâm là nó không chết đâu. Củâ Hoàng có 2 bụi nhỏ rụng sạch lá mà giờ đã ra 2 lá mới rồi.:) khoảng 1 tuần nữâ là sẽ có rễ xanh rì cho xem.
    Vảy rồng mình mua về khô quắt hết thân, tôi cắt ngắn rễ ghép dớn d.xỉ, để nơi mát và có chút nắng nhẹ, tưới nc ngày 2 lần và em nó ra cây non và thân mập rùi

6. The Following 2 Users Say Thank You to buiducvinh1234 For This Useful Post:
    vnpower's Avatar
    Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Nguyễn Văn Hoàng
    Thanks
    2,903
    Thanked 1,985 in 975 P

Quote Originally Posted by buiducvinh1234 View Post
    Vảy rồng mình mua về khô quắt hết thân, tôi cắt ngắn rễ ghép dớn d.xỉ, để nơi mát và có chút nắng nhẹ, tưới nc ngày 2 lần và em nó ra cây non và thân mập rùi
    Thực ra cũng k cần cắt rễ ạ

Theo Hoàng là rễ vảy rồng nó sẽ ngưng phát triển trong mùâ ra hoa, nên nó vậy, để rễ cho đẹp...heeeee !

8. The Following 2 Users Say Thank You to vnpower For This Useful Post:
    hoathuytinh's Avatar
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Van Anh
    Thanks
    40
    Thanked 41 in 23 P

cám ơn em, vảy rồng của chị mua là hàng đã ghép sẵn của anh Xuân Phong và rễ rất nhiều. Nhưng dù sao cũng hơi lo vì nó ít quá tầm khoảng chục giả hành thôi mà thấy nó khô, vàng. Ok khi nào lên chị sẽ liên lạc với em để lấy, thanks em nhiều nha!

10. The Following 2 Users Say Thank You to hoathuytinh For This Useful Post:
    vnpower's Avatar
    Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Nguyễn Văn Hoàng
    Thanks
    2,903
    Thanked 1,985 in 975 P

Quote Originally Posted by hoathuytinh View Post
    cám ơn em, vảy rồng của chị mua là hàng đã ghép sẵn của anh Xuân Phong và rễ rất nhiều. Nhưng dù sao cũng hơi lo vì nó ít quá tầm khoảng chục giả hành thôi mà thấy nó khô, vàng. Ok khi nào lên chị sẽ liên lạc với em để lấy, thanks em nhiều nha!
    Vậy thì chị không phải lo đâu..quẳng nó ra nắng 100% cũng được đó mà.

12. The Following 1 Users Say Thank You to vnpower For This Useful Post:
    samhau89's Avatar
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Sam hau
    Thanks
    0
    Thanked 8 in 3 P

hào H..H còn lan trứng bướm không...có thể share lại cho mình 2 nhánh đc kg...thanks

14. The Following 3 Users Say Thank You to samhau89 For This Useful Post:
    duongnguyen's Avatar
    Thành Viên Mua Bán
    13/07/2014
    Tên:
    duong
    Thanks
    168
    Thanked 110 in 70 P

ác bác cho mình hỏi co loại lan nào sống dươi nước không nhỉ. mình thấy có tên là Thủy Lan Đình

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

16. The Following 1 Users Say Thank You to duongnguyen For This Useful Post:
    minhnhattung's Avatar
    Thành Viên Tích Cực

Tên:
    Tường
    Thanks
    307
    Thanked 2,401 in 1,170 P

ây này lá nhỏ hoa trắng thì phải, anh hỏi các ace ngoài bắc nhé.

18. The Following 2 Users Say Thank You to minhnhattung For This Useful Post:
Page 6 of 7 FirstFirst ... 4567 LastLast

Bookmarks