Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Free Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Free Free
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Trang 1/2 12 cuốicuối
Kết quả từ 1 tới 9 trên 17

Ðề tài: Lan thanh đạm - cách trồng?

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    huỳnh tuấn đạt
    Thanks
    71
    Thanked 33 in 12 P

Lan thanh đạm - cách trồng?

ố là chiều nay lên T-thái thì thấy có mấy bụi thanh đạm xanh tốt quá nên móc túi ra đóng học phí (100k - 2 bụi - 5 tép/bụi) nhưng về thì ngồi ngó nó vì kg biết nên trồng thế nào cho phù hợp với khí hậu Sg, xin nhờ các cao thủ ghé mắt hướng dẫn giúp mình cái, thân.
    thay đổi nội dung bởi: thich_dong_vat, 16-05-13 lúc 07:54

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    huỳnh tuấn đạt
    Thanks
    71
    Thanked 33 in 12 P
    Đẩy lên cho các bác chơi lâu năm thấy mà giúp đỡ....

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Sưu tầm Lan rừng có hương thơm
    Thanks
    1.536
    Thanked 1.591 in 673 P
    Trích Nguyên văn bởi thich_dong_vat Xem Bài viết
    Số là chiều nay lên T-thái thì thấy có mấy bụi thanh đạm xanh tốt quá nên móc túi ra đóng học phí (100k - 2 bụi - 5 tép/bụi) nhưng về thì ngồi ngó nó vì kg biết nên trồng thế nào cho phù hợp với khí hậu Sg, xin nhờ các cao thủ ghé mắt hướng dẫn giúp mình cái, thân.
    cây xanh có rễ bám ?nếu bác thấy giá thể chưa phủ rêu hay có màu trắng mốc .....thì ko nhất thiết phải thay chất trồng,đa phần dòng thanh đạm theo mình chịu mát và ẩm-khô,nên ở sg bác có thể trồng vào dớn nếu có cây xanh tháp vào thì tuyệt vời,vài dòng chia sẻ cùng bác !

4. The Following 2 Users Say Thank You to Minh903 For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    love orchilds
    Thanks
    81
    Thanked 62 in 41 P
    hanh đạm là cây xứ lạnh, trồng thuần ở miền nam thì khá kỳ công để ra bông, đa số anh em trồng xanh lá, chứ chưa có bông,

điều kiện thì như anh Minh903 chia sẻ, anh xem nhé

Thân

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
    CHƠI LAN VÌ NIỀM VUI
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

6. The Following 1 Users Say Thank You to DungNhatrang For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    huỳnh tuấn đạt
    Thanks
    71
    Thanked 33 in 12 P
    cây xanh có rễ bám ?nếu bác thấy giá thể chưa phủ rêu hay có màu trắng mốc .....thì ko nhất thiết phải thay chất trồng,đa phần dòng thanh đạm theo mình chịu mát và ẩm-khô,nên ở sg bác có thể trồng vào dớn nếu có cây xanh tháp vào thì tuyệt vời,vài dòng chia sẻ cùng bác !

cây trơ rễ bác ạhh, em đang ghép em nó vào cục than to ở nhà (tầm 5kg, cao 0,6m), rể có chèn thêm xơ dừa và dớn cọng, đặt nguyên cục than lên chậu nước để giữ ẩm, đặt vào góc sân có nắng tầm 9-11h, theo bạn có ổn kg? Vì mình cũng mới tập chơi lan nên còn khờ lắm, mong nhận đc những hướng dẫn tận tình từ các bạn đi trước.

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    love orchilds
    Thanks
    81
    Thanked 62 in 41 P
    ắng tầm 9h 11h phải che qua 1 lớp lưới nếu không là bị cháy lá nha anh., ghép nhju7 vậy cũng ổn, tưới thêm B1 để kích rễ

anh mới chơi thì nên chơi những loại sau, dễ trồng và dễ hoa hơn như long tu, giả hạc, các loại hoàng thảo ( đùi gà, hạc vĩ,,,), hỏa hoàng, hải yến, kim điệp....giá cũng ok, tầm vài chục đến 100k là đc 1 kg rồi, mua tầm vài lạng thôi, trồng từ từ...lan rừng chơi phải kiên nhẫn, mình cũng ghép mãi mà chưa ra rễ, cũng phải chờ thôi...năm nay chơi hoa cho năm sau ^^

Thân

CHƠI LAN VÌ NIỀM VUI

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    huỳnh tuấn đạt
    Thanks
    71
    Thanked 33 in 12 P
    Trích Nguyên văn bởi DungNhatrang Xem Bài viết
    nắng tầm 9h 11h phải che qua 1 lớp lưới nếu không là bị cháy lá nha anh., ghép nhju7 vậy cũng ổn, tưới thêm B1 để kích rễ

anh mới chơi thì nên chơi những loại sau, dễ trồng và dễ hoa hơn như long tu, giả hạc, các loại hoàng thảo ( đùi gà, hạc vĩ,,,), hỏa hoàng, hải yến, kim điệp....giá cũng ok, tầm vài chục đến 100k là đc 1 kg rồi, mua tầm vài lạng thôi, trồng từ từ...lan rừng chơi phải kiên nhẫn, mình cũng ghép mãi mà chưa ra rễ, cũng phải chờ thôi...năm nay chơi hoa cho năm sau ^^
    cũng mới mua một mớ hỏa hoàng về, tìm kg ra khúc cây nào ghép phù hợp đành nhổ luôn cây mai vàng thế giàng long, gốc bằng cổ tay lên cắt cành, tém rễ rồi hì hục gắn, cột lên, xong xuôi nhìn cũng ra dáng lém....mình cũng có chơi vài cây hoàng thảo nhưng chưa biết ten, ghép lên cây kho, than to để tạo cảnh quan chứ kg trồng chậu, hy vọng có kết quả.

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    love orchilds
    Thanks
    81
    Thanked 62 in 41 P
    hm...ghép gỗ hết toàn bộ cũng đc,miễn sao cung cấp đủ điều kiện cho nó là ok

chơi lan rừng, có hoa mới sướng anh à, chơi lá ko thì chơi cây xanh được rồi. cây mới ghép, tránh mưa hoàn toàn nha anh, để chỗ mát, ko đem ra nắng, khi nào cây bám rễ, rễ dài chừng 5cm thì mang ra nắng từ từ

anh có thể mua lũa của người chơi thủy sinh về ghép cũng đc, không nhất thiết là gốc nhãn, vú sữa đâu

Thân

CHƠI LAN VÌ NIỀM VUI

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    YẾN OANH
    Thanks
    1.307
    Thanked 169 in 90 P
    Trích Nguyên văn bởi DungNhatrang Xem Bài viết
    nắng tầm 9h 11h phải che qua 1 lớp lưới nếu không là bị cháy lá nha anh., ghép nhju7 vậy cũng ổn, tưới thêm B1 để kích rễ

mình cùng là người mới biết chơi lan như bạn , cũng thấy là lại nên đem về trồng mà chẳng bít tên gì , sau này mới bít nó là thanh đạm _nó rất khó ra rễ nói túm lại là lâu ơi là lâu mới bám vào giá thể .........
    bây giời thì cây thanh đạm của mình nó bị thúi giả hành và _đã huy sinh :-(

nó đây _ đó là lệ phí cho dân học chơi lan đó bạn
    [IMG][/IMG]

12. The Following 1 Users Say Thank You to thombap For This Useful Post:
Trang 1/2 12 cuốicuối

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề