Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Nam Hồ Phong Lan tài Tử Khải Orchids Duy Công Trang Vường Hằng Nga VT Vườn Cà phê Quỳnh VT Vườn Hiển vinh VT
Vườn Minh Thiện Q12 Phong Lan Trường An Vườn Lan Lê Chi Vườn Phạm Cao Hòa Vườn Trunghongmon Mua Bán Tổng hợp

Kết quả từ 1 tới 3 trên 3

Ðề tài: hỏi: Cách chăm sóc mai sau tết?

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    nothing else matter
    Thanks
    0
    Thanked 0 in 0 P

hỏi: Cách chăm sóc mai sau tết?

ây mai cúc Bình Định của mình tết năm nào cũng ra hoa nhiều khá ổn. Nhưng mà để ý thấy thân cây không to hơn cách đây 3 năm (mình mua tính ra được 3 cái tết rồi) là mấy. Cứ sau tết mình cắt hết cành cây chừa lại mỗi cái thân cây và gốc. Mình cắt sát thân luôn, năm vừa rồi gần như chỉ còn mỗi cái thân cây và gốc. rồi sau đó đem chăm sóc, bón phân như trên diễn đàn hướng dẩn, vặt lá rồi thì tết cũng có bông, năm ngoái bông rất nhiều nhìn rất thích mắt nữa. Nhưng ngặt nổi cành con lên quá nhiều thành ra lùm xùm quá. Trong khi thân (gốc) cây thì cứ còi như vậy chẳng to hơn chút nào. Xin hỏi anh em cách chăm sóc thế nào để thân cây và gốc cây lớn hơn.

Cây mai cách đây 3 năm

Năm nào cũng ra hòa dầy đặc nhìn thích mắt lắm

Như anh em thấy, cành con mọc rất nhanh và dài ngoằng nhìn vướng víu quá.
    Mong chia sẽ. thanks

Tay Mơ...
    Tên:
    Trung
    Thanks
    21.799
    Thanked 30.077 in 8.690 P
    Cây mai để nó to gốc và cành thì trước tiên bạn cần phải trồng sang chậu hoặc nơi nào đó rộng hơn hiện tại nhẳm tạo điều kiện cho hệ rễ phát triển để có thể cung cấp đầy đủ dinh dưỡng cần thiết cho cây phát triển , khi cây phát triển cành nhánh thì cũng là lúc thân nó lớn ra , nhưng nếu là mai ghép thì tuy cành nhánh phát triển nhưng phần thân sẽ phát triển rất ít mắt thường khó nhìn thấy được , còn cành nhánh quá nhiều thì trong năm bạn nên cắt tỉa bớt những nhánh nhỏ không cần thiết , chỉ để lại những nhánh hợp lý để sau này nó không rối mắt .

chúc vui

Cảm ơn Gia Đình, Vợ Con, Bạn Bè, Đồng Nghiệp, Cơ Quan đã cho em thời gian post bài này !!!
    0938 506 537
    To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

3. The Following 1 Users Say Thank You to Trunghongmon For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    TN
    Thanks
    117
    Thanked 183 in 108 P
    ạn nên chuyển chậu hoặc có điều kiện thì trồng xuống đất luôn, nhớ là khi mai có trái thì tỉa bỏ trái hết là được.

5. The Following 1 Users Say Thank You to Melanst For This Useful Post:

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề