Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Kết quả từ 1 tới 5 trên 5

Ðề tài: Chọn phôi Sanh để ra sao chế tác Cây cảnh nghệ thuật đẹp và giá trị

Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Âu Dương Phong
    Thanks
    21
    Thanked 106 in 49 P

Chọn phôi Sanh ra sao để chế tác Cây cảnh nghệ thuật đẹp và giá trị

Chọn phôi Sanh thế nào để chế tác Cây cảnh nghệ thuật đẹp và giá trị ?

- Trước đây và hiện tại thì Cây Sanh là loại cây mà dân chơi cây cảnh miền Bắc và miền Trung rất ưa chuộng và là loại cây có giá trị cao nhất nhì trong các loại cây cảnh nghệ thuật ở Miền bắc và miền Trung !

- Hiện nay miền Nam cũng bắt đầu chập chững bước vào sân chơi đối với cây Sanh, vì vậy anh em trong miền nam có rất ít kinh nghiệm về loại cây này vì vậy tôi đưa ra câu hỏi này mong anh em nghệ nhân miền bắc bỏ ít thời gian tư vấn cho anh em trong này thêm về qui trình cách trồng , chăm sóc đối với cây Sanh, để anh em có được cây Sanh đẹp và ưng ý !

Rất mong

Threads most viewed same category:

2. The Following 1 Users Say Thank You to Tay_doc For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Nguyen Thanh Phong
    Thanks
    737
    Thanked 1.246 in 527 P

Re: Chọn phôi Sanh để ra sao chế tác Cây cảnh nghệ thuật đẹp và giá trị

heo em thấy chọn phôi là cả 1 quá trình tính lũy kinh nghiệm. Thường thì em dựa theo các thế hoặc dáng của những cây khác để chọn phôi. Phôi là đo tự nhiên tạo thì mình không thay đổi được nhiều, mình chỉ dưỡng để tạo cành và chỉnh cho tán đẹp.

4. The Following 2 Users Say Thank You to beboosg For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Nam
    Thanks
    73
    Thanked 244 in 112 P

Trích Nguyên văn bởi Tay_doc Xem Bài viết
    Chọn phôi Sanh thế nào để chế tác Cây cảnh nghệ thuật đẹp và giá trị ?

- Trước đây và hiện tại thì Cây Sanh là loại cây mà dân chơi cây cảnh miền Bắc và miền Trung rất ưa chuộng và là loại cây có giá trị cao nhất nhì trong các loại cây cảnh nghệ thuật ở Miền bắc và miền Trung !

- Hiện nay miền Nam cũng bắt đầu chập chững bước vào sân chơi đối với cây Sanh, vì vậy anh em trong miền nam có rất ít kinh nghiệm về loại cây này vì vậy tôi đưa ra câu hỏi này mong anh em nghệ nhân miền bắc bỏ ít thời gian tư vấn cho anh em trong này thêm về qui trình cách trồng , chăm sóc đối với cây Sanh, để anh em có được cây Sanh đẹp và ưng ý !

Rất mong

Bạn nói thế cũng không phải, thực chất sanh chỉ hot ở miền Bắc là chủ yếu thôi, miền Trung cũng tham gia làm sanh cũng chỉ để cung cấp cho thị trường miền Bắc. Và trong miền Nam, dân chơi kiểng, thứ nhất, không chơi sanh "dáng làng", thứ 2, chỉ xem sanh như một loại cây như bao loại cây làm kiểng khác mà thôi. Các tiêu chí cho một cây sanh phôi đẹp cũng y như các cây phôi khác. Cá nhân mình thấy ở miền Nam thích chơi cây bonsai, và do đó cũng thích làm sanh Bonsai, ít chơi cây to và khủng, do đó, tiêu chí cho một cây (sanh) đẹp RẤT khác với nơi khác, và chơi đa chủng loại, ít ai chơi một loại như miền Bắc chơi sanh cả. Ý kiến trên là do quá trình quan sát, tham khảo của mình trong thời gian tìm hiểu về cây cảnh. Mời mọi người góp thêm ý kiến.

6. The Following 4 Users Say Thank You to nntnam For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Âu Dương Phong
    Thanks
    21
    Thanked 106 in 49 P

Đúng như bạn Nam nói là Cây Sanh trong mìền Nam mình chỉ làm cảnh mà ít người chơi bonsai ! Trong miền nam cây chính thường thấy và là loại có giá trị là Cây vạn niên tùng và mai chiếu thủy thì phải !

8. The Following 2 Users Say Thank You to Tay_doc For This Useful Post:
    Vietnamese Conifer Bonsai Club
    Tên:
    Hoàng Đen
    Thanks
    2.551
    Thanked 1.156 in 477 P

ai Chiếu Thủy hay Vạn Niên Tùng gì thì cũng vậy thôi bạn Tay_Doc à. mình thấy giá trị cây không phụ thuộc vào giống. giá trị hay không là do người trồng nó và biến nó thành cây "đĩnh" hay không thôi.

Hãy nuôi dưỡng ước mơ, đừng nản lòng hay từ bỏ...

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

10. The Following 2 Users Say Thank You to hoaiemnguyen For This Useful Post:

Members who have read this thread: 4

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề